CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

อยากเรียนต่อ เอก ประวัติศาสตร์ (แต่ไม่ค่อยมีตัง) แล้วกลับมาเป็นอาจารย์ รับใช้ชาติ

ผมเผอิญจบตรีวิศวะ ธรรมศาสตร์ เกรด ประมาณ 2.8
    จบโทเศรษฐ ธรรมศาสตร์ เกรดประมาณ 3.7

อยากหาที่เรียนต่อเอก ประวัติศาสตร์

ไม่ทราบว่าจะมีที่ไหนแนะนำบ้างครับ
    แล้วพอจะมีสิทธิ์ได้ทุนบ้างไหมครับ (เพราะงบน้อย)
    ทั้งทุน กพ. ทุนมหาวิทยาลัย ฯลฯ (อะไรก็ได้ ว่างั้นเถิด)

แต่อยากเรียนด้านนี้ เพราะใจรัก
    พึ่งค้นพบตัวเอง ไม่รู้ว่าจะสายไปหรือไม่

ส่วนความรู้ก็พอมีอยู่บ้าง แม้จะไม่แม่นเหมือนนักวิชาการ
    แต่ก็ศึกษาด้านนี้ด้วยตนเอง ตลอดมา

อยากกลับมาเป็นอาจารย์ เพราะรักงานทางด้านนี้
    การที่เราได้ค้นคว้าอะไรใหม่ๆ แล้วไม่ปล่อยให้ความรู้นั้นอยู่บนหิ้ง แต่นำมานำเสนอในรูปแบบที่เหมาะสม ด้วยเทคนิคที่สนุกสนาน ทำให้นักศึกษาเกิดความรักในประวัติศาสตร์ ชื่นชมในความเป็นชาติ (ไม่ใช่คลั่งชาติ) และมรดกอันยาวนานของเรา

หวังว่าจะมีบุญนะครับ (แต่ถ้าบุญน้อยคงได้รับใช้ในด้านอื่นแทน)

จากคุณ : อนาคต(นัก)ประวัติศาสตร์ ? - [ 20 ก.ค. 47 21:40:09 A:203.172.70.82 X: ]