CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

<<<<<<< มาทำ สุกี้ยากี้ สูตร Home Made กันดีกว่า >>>>น้านก

อากาศช่วงนี้ร้อนเป็นพิเศษ ทำให้อยากทานอะไรร้อน ๆ คล่อง ๆ คอ เรามาทำสุกี้ยากี้ สูตร Home Made กันดีกว่า รับรองว่าสุกี้เอ็m เค ก็เถอะ สู้ได้ค่ะ

เอาภาพน้ำจิ้มรสเด็ด มาเสริฟ  ก่อนนะคะ
    เครื่องปรุงน้ำจิ้มรสเด็ด  สูตรนี้ไม่ใส่เต้าหู้ยี้นะคะ
    1)ซอสพริกศรีราชาเผ็ดกลาง 1-2 ส่วน (ตามความต้องการเผ็ด)
    2)ซอสน้ำมันหอย  1 ส่วน
    3)น้ำมันงา 1/4  ส่วน
    4)น้ำปลา   1/4 ส่วน
    5)งาขาวคั่วแล้ว   พอประมาณ
    6)น้ำมะนาว  สำหรับปรุงรส
    7)น้ำซุป   สำหรับเจือให้ซอสใส
    8)ผักชีสับ 1/4 ส่วน
    9)กระเทียมสดสับละเอียด ตามใจชอบ
    10)พริกขี้หนูสับละเอียด   ตามใจชอบ

สำหรับครอบครัวที่มีเด็กหรือชาวต่างชาติ นะคะ ใช้ สูตร 1)-9) ก็พอค่ะ  และลดส่วน 1) ลงมาครึ่งหนึ่งเลย มิฉะนั้นมันจะเผ็ดไป แต่ถ้าเป็นคนไทยนะคะ ให้กระหน่ำข้อ 9) และ 10) ไปโลดเลยค่ะ

แก้ไขเมื่อ 28 ก.ค. 47 10:25:19

จากคุณ : Aunti-นก - [ 28 ก.ค. 47 09:59:54 ]