CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

<<<< สาคูแคนตาลูป - VS- Green Pearl >>>>น้านก

ร้อนนักมาทำของหวานเย็น ๆ กินกันดีกว่า ง่าย ๆ สีสวย และสดชื่นดีนะคะ

สาคูแคนตาลูป
    ส่วนผสม
    สาคูเม็ดเล็ก  ครึ่งถ้วย
    แคนตาลูป 1 ผลขนาดกลาง
    น้ำกะทิสด   1 ถ้วย (ถ้าคั้นด้วยน้ำดอกมะลิจะดีมาก)
    น้ำตาลปี๊ป    2 ชต
    น้ำตาลทราย 2 ชต
    นมสด  1 ถ้วย
    น้ำแข็งบด พอสมควร

วิธีทำ

1) ต้มสาคูเม็ดเล็ก โดยต้มน้ำให้เดือดก่อน แล้วค่อยใส่สาคูเม็ดเล็กไป ต้มไฟอ่อน ๆ จนไตเหลือน้อย
        ยกตั้งไว้ให้เย็น ไตสาคูจะหายไปเอง

2)  นำแคนตาลูปมาปอกเปลือก ควักใส้ทิ้ง ใช้เครื่องมือตักผลไม้ตักออกมาให้เป็นลูก กลม ๆ
         มันจะทำได้ไม่กลม 100% หรอกนะ จะได้ซัก 50-80 % ก็ถือว่าเยี่ยมยอดแล้ว
         ถ้าจะทำให้ได้ กลม 100 % ก็ได้เหมือนกันแต่แคนตาลูปผลหนึ่งสงสัยจะควักได้ซัก 15 ลูกกลมค่ะ

3) นำน้ำลอยดอกมะลิ(ถ้าไม่มี ให้ลืมไปนะคะ) คั้นกะทิ ใช้น้ำ 1 และ 2 พอค่ะ ตั้งไฟอ่อน ๆ อย่าให้เดือด ใส่น้ำตาลปี๊ปให้ละลาย แล้วใส่น้ำตาลทรายให้ละลาย หมั่นคน พอเดือดยกลง อย่าให้กะทิแตกมันนะคะ เดี๋ยวไม่สวยค่ะ

เวลาจะรับประทาน ก็นำน้ำกะทิพอควร ใส่ไมโครเวฟ 30 วินาที ยกลง ตักสาคูเม็ดเล็กตามใจชอบ (ตั้งไว้นานมันเกาะเป็นก้อนค่ะ)  ยีให้สาคูแตกเป็นเม็ด ๆ แยกจากกัน  ตักแคนตาลูป ที่คว้านเป็นก้อนไว้  มาใส่ซัก 4-5 ลูก หรือตามใจชอบ เติมนมสด เติมน้ำแข็ง เสริฟได้ค่ะ เย็นชื่นใจ

จากคุณ : Aunti-นก - [ วันอาสาฬหบูชา 17:01:05 ]