CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

เมนูทางลัด ตำรับไกลบ้าน *ซาโมซา.. กาหรี่พัฟอินเดีย*

ซาโมซา กาหรี่พัฟของอินเดีย คล้ายกับกาหรี่ปั๊ปของไทยนะค่ะ เพียงแต่แตกต่างกันที่ไส้ใส่ ลูกผักชี ยี่หร่า แล้วก็ผักชีด้วย ถ้าใครไม่มีก็ไม่ต้องใส่ก็ได้ค่ะ ก็จะเป็นรสชาติไส้กาหรี่ปั๊บบ้านเรา
    เมนูนี้มีทางลัดตรงส่วนของแป้งนะค่ะ  เคยทานซาโมซา ตามร้านอินเดีย บ้างก็จะกรอบออกแห้งหน่อยๆ บ้างก็กรอบนอกนุ่มใน ส่วนที่ทำอันนี้ เป็นแบบกรอบนอกนุ่มใน ทานร้อนๆ อร่อยค่ะ

หวังว่าจะทำให้พี่ๆ เพื่อนๆ ประหยัดเวลา และสนุกกับการทดลองสิ่งใหม่ (อันนี้ปุยชอบที่สุดเวลาทำอาหาร)
    ไว้ทำเป็นอาหารเรียกน้ำย่อย อาหารว่าง ทำตอนลูกแน๊ป(อย่างตัวเองเป็นต้น) ที่สำคัญ ถ้ามีไอเดียดัดแปลง ก็ขอให้มาแลกกันค่ะ  think outside the box  ทำให้โอกาสที่จะเจอกับสิ่งใหม่ๆ อยู่กับเราเสมอ(ไม่ว่า มันจะอร่อยหรือ ไม่อร่อย..... ดีหรือไม่ดี อ้าว??? ไม่ใช่ค่ะไม่ใช่ อันนี้ลองแล้วค่ะ จึงเอามาบอกค่ะ
    ต้องขอโทษด้วยค่ะ รูปอาจไม่ค่อยชัด ยังถ่ายรูปไม่เก่งค่ะ
    แล้วเดี๋ยวจะแปะสูตรที่ทำแป้งเองด้วยค่ะ

จากคุณ : นีร์นาริน - [ 10 ส.ค. 47 04:32:58 ]