CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

<<<ไก่ย่างตะไคร้>>> น้านก

ไก่ย่างตะไคร้
    เมนูวันนี้เป็นเมนูที่คิดขึ้นเองนะคะ แต่ให้ใคร ๆ ชิมแล้วบอกว่าชอบค่ะ ชอบ herb ตะไคร้ lemon  grass  น่ะค่ะส่วนมาก(ตะไคร้กรอบ) จะชอบกินแนมกับไก่ย่างไปพร้อมกันเลย
    ส่วนผสม
    1)ไก่สด   2 ปอนด์  ส่วนไหนก็ได้ ตามชอบ
    2)ตะไคร้    2 ต้น  (วันนี้ผู้เขียนใช้ตะไคร้ 4 ต้นค่ะ ชอบมากกก)
    3)เกลือ   1  1/2  ชต. จะไม่ใช้น้ำปลานะคะ เพราะอยากได้กลิ่นตะไคร้ล้วน ๆ
    4)พริกแห้งแดงป่น (ไทย)   1 ชต  ถ้าใครชอบเผ็ดก็กระหน่ำเลยค่ะไม่ว่ากัน (วันนี้ใช้พริกป่นเกาหลีค่ะ พอดีมีเยอะและสีสวยดี     - -    ถ้าใช้พริกเกาหลีใช้ 2 เท่า นะคะคือ 2 ชต.)
    5)น้ำมันพืชหรือ เนยหรือ มาการีน    3 ชต.
    6)น้ำส้มคั้น    1 ถ้วยตวง  เพื่อหมักไก่ให้นุ่ม
    7) น้ำผึ้ง  2  ชต.(ถ้าไม่มีน้ำผึ้งนะคะ ก็ไม่ต้องใช้ ก็อร่อยแล้วค่ะ ที่น้านกใช้น้ำผึ้งเพราะจะทำให้ตะไคร้เกาะกับไก่ดีค่ะ)

วิธีทำ
    1)นำไก่สดมาล้างแล้วเอาซ่อมจิ้ม หรือถ้าเป็นขาไก่ก็บั้ง 2 ด้าน (อย่างที่ทำวันนี้นะคะ) ผึ่งให้แห้ง
    2)นำ ตะไคร้ เกลือ พริกแห้งแดงป่น  มาปั่นให้ละเอียด  ระหว่างปั่นนำน้ำส้มลงไปปั่นด้วยได้นะคะ จะได้ไม่แห้ง
    3)นำส่วนผสมที่เป็นน้ำ ๆ น้ำมันพืชหรือ เนยหรือ มาการีน   + น้ำส้มคั้น (เพื่อให้ไก่นุ่มค่ะ)  ผสมกับข้อ 2
    4)นำไก่ลงแช่ให้ท่วม  พักไว้ 2 ชม. เป็นอย่างน้อย ค้างคืนได้ค่ะ
    5)นำไก่ที่หมักได้ที่แล้ว ไปย่างหรืออบก็ได้ค่ะ ระหว่างย่างหรืออบให้หยดหรือทาน้ำผึ้งไปด้วย
       ผู้เขียนใช้วิธีอบค่ะ เพราะจะได้ผงตะไคร้ติดไก่ จะกรอบ ๆ หอมอร่อยดี
    รับประทานกับ ข้าวเหนียวนึ่ง เข้ากันมากค่ะ
    ส่วนที่เป็นตะไคร้ร่วงนะคะ อย่าทิ้ง นำไปผัดกับเนื้อปลาสดรสชาดจะคล้าย ๆ ผัดพริกขิงคลุกข้าวอร่อยไปอีกแบบค่ะ

แก้ไขเมื่อ 31 ส.ค. 47 10:25:22

แก้ไขเมื่อ 31 ส.ค. 47 07:57:20

จากคุณ : Aunti-นก - [ 31 ส.ค. 47 07:43:26 ]