CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

คุณแม่เสีย..แฟนทิ้ง..ไม่มีเงินทุนตัวเอง..แต่อยากไปเรียนต่อเอกต่างประเทศ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

เรื่องราวมากมายผ่านเข้ามาในชีวิตแบบที่ตั้งตัวไม่ทัน

เริ่มจาก อาทิตย์ก่อนโน้น แฟนที่คบกันมานานก้อเดินออกจากชีวิตไป
    อาทิตย์ที่แล้ว คุณแม่ก็มาจากไปด้วยโรคร้าย

ตอนนี้เหลือคุณพ่อ กับ น้องชาย ที่จะต้องดูแล แล้วเราก็เพิ่งจะจบโท สาขา IT. ซึ่งจะรับปริญญาเดือน พฤศจิกานี้ค่ะ แต่ตอนนี้ก้อทำงานอยู่ด้วยนะคะ ที่บริษัทเอกชนแห่งนึง
    ..

ตอนนี้ชีวิตสับสนมากๆ ตั้งใจจะดูแลพ่อและน้องให้ดี
    แต่อีกใจนึง ก้อยังทำใจไม่ได้กับเหตุการณ์หลายๆ อย่าง
    ตอนนี้คุณพ่อก้อยังแข็งแรงดีมากๆ และยังมีน้องช่วยดูแลอีกคนนึง

เราเลยคิดว่า เราอยากไปเรียนต่อ เอก ที่ต่างประเทศน่ะค่ะ

ติดอยู่ที่ตรง .. เราไม่มีเงินทุนเพียงพอ แต่เราคิดว่า เรามีสมอง และ กำลังกาย กำลังใจ ที่จะไปคว้า Ph.D. มาให้ได้
    อยากเรียนทางด้าน MIS น่ะค่ะ แล้วก้ออยากเรียนไปด้วย ทำงานไปด้วย ส่งเงินมาให้พ่อกับน้องชายใช้จ่ายในเมืองไทย

พอจะมีคำแนะนำดีๆ บ้างหรือไม่คะ ว่า ควรจะไปเรียนที่ไหนดี ที่จะสะดวกมากที่สุด แล้วก้อ มีคำแนะนำเรื่องเกี่ยวกับรายละเอียดทั้งหมด ตั้งแต่เริ่มต้น อาจจะเป็นเรื่องของการ เปิดสอบชิงทุน หรือ เรื่องของวิชาเรียน เกรด ป.ตรี เกรด ป.โท เรื่องของมหาวิทยาลัย เรื่องของทุนทรัพย์ เรื่องของที่อยู่ เรื่องของหลายๆ อย่าง

เพราะเราสารภาพตามตรงเลยว่า เราไม่เคยคิดจะไปเรียนต่อมาก่อนเลย จนมาถึงวันนี้ วันที่หัวใจของเรามันโบยบินไปไกลแสนไกล.. เรากลับมานึกถึงตัวเราอีกครั้ง ตอนนี้เราไม่มีแม่ให้ต้องดูแลรักษาความเจ็บป่วยอีกต่อไปแล้ว ไม่มีใครคนนั้นอยู่ข้างๆ เราอีกแล้ว

แต่เราก้อยังมีพ่อและน้องที่ต้องดูแล เพียงแต่ว่า ถ้าเราจะห่างจากเค้าไปซักระยะ ในระยะเวลาไม่กี่ปี แล้วกลับมาพร้อมกับความก้าวหน้า ความภาคภูมิใจ มันก็น่าจะดีไม่น้อยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : NaturalGal - [ 3 ก.ย. 47 16:47:48 ]