CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

หมูอบน้ำแอ้ปเปิ้ล...พร้อมเมนูไก่ของโปรดหนูๆค่ะ

สูตรหมูอบน้ำแอ๊ปเปิ้ลหรือที่ปู่ของหลานๆพี่เจนนี่กับน้องนิคเรียก APPLE JUICE PORK
    สูตรนี้ได้มาจากปู่นานหลายปีแล้ว แต่ไม่ค่อยได้ทำ มานึกได้อีกทีก็ตอนหนีเฮอริเคนไปหลบที่บ้านปู่ย่า
    วันจะกลับปู่ทำอาหารจานนี้ให้ทาน อร่อยมากค่ะ วันนี้เลยขอเปิดครัวทำเอาใจพ่อบ้านซะหน่อย
    หลังจากที่ห่างเหินกระทะตะหลิวไปจากห้องแม่บ้านซะนาน หมูอบน้ำแอ๊ปเปิ้ลนี้จะทานกับข้าวก็ได้
    ทานกับมันฝรั่งบดก็อร่อย หรือจะทานกับพาสต้าต่างๆก็ได้เช่นกันค่ะ
    สูตรนี้ต้องขออภัยเป็นอย่างยิ่ง ที่ไม่ได้ถ่ายรูปขั้นตอนการทำต่างๆมาให้ชมด้วย
    ตอนทำครึ้มฟ้าครึ้มฝน แสงไม่พอให้ถ่ายรูปเลยค่ะ
    แต่ว่าทำง่ายๆ แม่บ้านที่ไม่ค่อยมีเวลาหรือน้องๆนักเรียนไกลบ้าน(มีใครมาแอบอ่านป่าว ฮ่าๆ)จะทำเก็บไว้ทานหลายๆวัน
    โดยหั่นเป็นชิ้นๆหรือเก็บไว้ทั้งชิ้นใหญ่ๆนั้นเลยก็ได้ เอาใส่กล่อง ราดด้วยซ้อสที่เหลือ
    ปิดฝาให้สนิทแล้วแช่แข็งไว้ เวลาจะทานแค่เอาออกมาอุ่นก็อร่อยได้แล้วค่ะ..หวังว่าคงจะชอบกันนะคะ

อ้อ..ทำออกมารสชาติเปรี้ยวหวานจากน้ำแอ้ปเปิ้ลเข้มข้นหอมกลมกล่อมจากเครื่องปรุงต่างๆค่ะ

จากคุณ : ปูขาเก เซมารู - [ 15 ก.ย. 47 11:14:39 ]