CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

****ปูผัดผงโสเภณี******

ว่ากันเรื่องปู   อยากกินปูผัดผงกระหรี่  ทำไมเรียชื่อนี้ก็ไม่รู้นะ คงเพี้ยนมาจาก ผงเคอรี่ หรือที่ฝรั่งเรียกว่า เคอรี่พาวเดอร์ (Curry Powder)

โชคดีที่บ้านไกล้แถวชายทะเล  ได้ไปตรงหมู่บ้านชาวประมงบ่อย เลยไปซื้อปูมากินบ่อย ครั้งนี้เลยผัดผงกระหรี่สะเลย
    เมนูนี้จะอร่อยมากๆนะคะ ถ้ามีคื่นไฉ่ ((สะกดถูกเปล่าเนี่ย))
    หลักๆ
    เนื้อปูสด (แต่ปูที่นี้เค้าต้มมาแล้ว) แต่ขายวันต่อวัน  
    ผงกระหรี่
    ไข่ไก่ 1 ฟอง ((แต่ใครชอบไข่เยอะใส่มากกว่า 1 ก็ได้นะคะ))
    ต้นหอม
    หัวหอมใหญ่
    น้ำตาลทราย
    ซีอิ้วขาว
    กระเทียมซอย
    น้ำมัน

ลงมือทำ
    ตั้งกระทะ ใส่กระเทียมลงไปเจียวให้หอม แล้วใส่หัวหอมลงไปผัด ตามด้วยต้นหอม ผัดพอสุก ใส่ไข่ลงไปค่ะ ผัดๆๆๆสักพักเติมปู แล้วเติมผงกระหรี่ลงไป ขอบอก หอมม มากกก ปรุงรสด้วย น้ำตาลทราย กับซีอิ้วขาวค่ะ

สูตรนี้คิดเองค่ะ สูตรออริจินัล อาจจะมีอะไรมากกว่านี้ สูตรนี้ตามมีตามเกิดจริงอ่ะ ใครมีอะไรแนะนำต้องใส่อะไรถึงจะอร่อยกว่านนี้บอกนะคะ ((ยังคงยืนยันว่ามันอร่อยมากก)) อิอิ

จากคุณ : May Cordery - [ 18 ก.ย. 47 19:53:53 ]