CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

++วันนี้ขอเป็นนักเรียนถ่ายภาพหน่อยค่ะ++

นี่ใกล้ใบไม้จะเปลียนสีแล้ว  ชอบฤดูนี้มากค่ะ แต่ปัญหาคือไม่เคยถ่ายภาพได้ดีเลยสักที คือกล้องทีใช้เป็นของ canon power shot a70 3.2 megapixels ทราบดีว่าเป็นกล้องรุ่นเล็ก แต่พอมีหลักอย่างไร ให้ดึงความสามารถของกล้องและของคนถ่าย(ซึ่งมีอยู่น้อยมากค่ะ)ให้ได้ดีกว่าเดิมค่ะ
    ถ่ายทีไรสีสรรจะดูแห้งแล้งชอบกล ไม่สามารถจับสีธรรมชาติได้เลย  มีคำถามดังนี้ค่ะ
    1. เวลาถ่ายในแสงธรรมชาติ ควรเป็นแสงระดับไหนค่ะ สังเกตุว่าถ่ายในแสงแดดจ้าหน่อย ภาพไม่เคยดีเลยค่ะ ไม่ทราบว่าเรามีหลักการอย่างไรใรการปรับแสงให้สัมพันธ์กันค่ะ
    2. ถ้าจะเก็บภาพกว้างๆ ควรยึดหลักอะไรบ้าง ปกติจะใช้โหมด แลนด์สเคป  มันก็ไม่ดี ค่ะ ก็เลยไปกด ออโต้ตลอดค่ะ

มีสองข้อค่ะตอนนี้ ถ้าคำถามกว้างเกินไป คุณครูช่วยถามให้แคบหน่อยก็ได้ค่ะ เดี๋ยวจะมีภาพมาให้คุณครูช่วยให้คำแนะนำด้วยค่ะ

ถ้าใครมีภาพจะมาร่วมซักถามก็เชิญน่ะค่ะ เพื่อประโยชน์ร่วมกันค่ะ

ปล. มีแม่บ้านหลายคนที่เชียวชาญด้านนี้ แต่ปุยขอถามรวมๆอย่างนี้น่ะค่ะ เพราะก่อนหน้านี้มาแบบผลุบโผล่ กลัวว่าจะเอ่ยได้ไม่หมดค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
    ปุกปุย

แก้ไขเมื่อ 20 ก.ย. 47 21:32:32

จากคุณ : นีร์นาริน - [ 20 ก.ย. 47 21:31:28 ]