CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

ช่วยแนะนำเรื่องการฉีดวัคซีนที่ฝรั่งเศสด้วยค่ะ

เดินทางมาเรียนที่ปารีสได้เดือนนึงแล้วค่ะ พอดีเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาไปตรวจร่างกายที่ OMI แล้วคุณหมอแนะนำให้ไปฉีดวัคซีน 2 ตัวคือ Test Tuberculinique (IDR) กับ Dephtérie-Tétanos-Polio (DTP)  เนื่องจากว่าพูดภาษาฝรั่งเศสไม่เป็น (เรียนเป็น course ภาษาอังกฤษหนะค่ะ :P) ก็เลยไม่เข้าใจว่า test อันแรกคืออะไร  แล้วจำเป็นต้องไปฉีดตามที่คุณหมอเค้าแนะนำมารึเปล่า เพราะเพื่อน ๆ คนอื่น ๆ ไม่เห็นได้รับคำแนะนำแบบเดียวกันนี้เลยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะค่ะ

จากคุณ : Bowdang - [ 4 ต.ค. 47 00:05:20 ]