CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

ขนมไม่อบ ไม่อ้วน(มาก) ;)

ช่วงที่ผ่านมา ไปลองพยายามหาสูตรขนมทำง่ายๆมาทำ
    เจอสูตรเจ้าชีสเค้กนี้เข้า ทดลองทำไปสามสี่ทีแล้วเห็นว่า
    ทำไม่ยากและมีประโยชน์ต่อสุขภาพดี เลยเอาสูตรมาฝากนะคะ

ดัดแปลงมาจากสูตรที่เว็บนี้ค่ะ http://japanesefood.about.com/library/weekly/aa032403a.htm
    จริงๆจะเอาให้ครบเครื่องต้องมี crust ด้วย
    ถ้าจะทำครัสก็ไปดูสูตรที่เว็บข้างบนละกันนะคะ พอดีตอนทำทำแต่ตัวครีมๆแล้วเทใส่ถ้วยเลย

ส่วนผสม
    * โยเกิร์ตชีส 3/4 ถ้วย
    * เนื้อมะม่วงปั่นละเอียด (mango puree - หาซื้อได้ตามร้านกับข้าวแขก
    จะมีขายสำเร็จรุปเป็นกระป๋องๆนะคะ) 3/4-1 ถ้วย ถ้าอยากได้เนื้อนุ่มๆแบบ
    เข้าปากละลาย ก็ใช้เนื้อผลไม้มากหน่อย ถ้าอยากให้มันยังมีเด้งๆนิดๆ
    ก็ใช้แค่ 3/4 ถ้วยพอค่ะ
    * น้ำตาลทราย 1/3 ถ้วย (เพิ่มลดได้ แล้วแต่ว่าเนื้อผลไม้ที่ได้มาหวานมากน้อยแค่ไหน)
    * น้ำมะนาว 2 ช้อนโต๊ะ
    * น้ำผึ้ง 1-2 ช้อนโต๊ะ (ใส่ไม่ใส่ก็ได้ แต่สำหรับชีสเค้กมะม่วงนี่ ใส่แล้วมันหอมดีค่ะ)
    * น้ำร้อน 1/4 ถ้วย
    * น้ำเย็น 3 ช้อนโต๊ะ
    * ผงเจลาติน 1 ช้อนโต๊ะ

วิธีทำ
    1. โยเกิร์ตชีส + เนื้อมะม่วง + น้ำตาลทราย + น้ำมะนาว + น้ำผึ้ง ใส่ในชามผสม
    คนให้เข้ากันด้วยไม้พายหรือตะกร้อก็ได้ค่ะ
    2. เอาผงเจลาตินโปรยๆบนน้ำเย็น ทิ้งไว้สักพักให้มันบานๆหน่อย (มันจะดูดน้ำจนแห้งเลยนะคะ)
    แล้วค่อยๆเทน้ำร้อนลงไปผสม เทไปคนไปเรื่อยๆ ให้ผงวุ้นมันละลายให้หมด
    3. ค่อยๆเทข้อ 2 ลงไปผสมในส่วนผสมข้อ 1 พอทุกอย่างเข้ากันเนียนแล้ว
    ก็เทลงใส่พิมพ์ที่เตรียมไว้ แช่เย็น 2-3 ชั่วโมงให้แข็งตัวแล้วค่อยหม่ำ :D

เวลาทาน ทานเปล่าๆก็ได้ หรือจะราดแยมผลไม้ หยอดวิปครีม ก็ไม่ว่ากันค่ะ
    (แล้วอย่าว่ากันถ้าน้ำหนักขึ้นเพราะหนักมือกับวิปครีมไปหน่อยนะคะ ฮ่าๆ)

แยมราดหน้า
    แยมแอปริคอท กับน้ำมะนาวนิดนึง ถ้าชอบ ใส่ cinnamon, cardamom, clove เข้าไปด้วยนิดนึง เพิ่มความหอม
    (ป.ล. จะใส่เครื่องเทศเหล่านี้ลงไปในเนื้อขนมก็ได้ค่ะ) เอามาใส่หม้อตั้งไฟ คนๆ จนมันละลาย แล้วก็ยกลงจากไฟ
    กรองเอาเนื้อๆออก ทิ้งให้เย็นลงพอไม่ร้อนมากก็เอามาหยอดหน้าก่อนเสิร์ฟ

จากคุณ : BRo0Ke. - [ 8 ต.ค. 47 03:51:59 ]