CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

พี่ๆที่เป็นแม่บ้าน มีใครที่ไม่ต้องดูแลสามีมากมายบ้างคะ

โดยเฉพาะเรื่องทำกับข้าวค่ะ มิมิ เองเป็นคนทำกับข้าวไม่ค่อยเป็น เพราะตอนอยู่เมืองไทยคุณแม่ทำตลอด เพราะช่วยแม่ๆก็บอกว่า ยิ่งมาช่วยยิ่งช้า ฮิๆๆ เลยไม่ค่อบได้ทำ ทำเป็นก็แบบง่าย ไข่ทั้งหลาย และสูตรแบบว่ามั่วๆเอา ขนาดทำต้มข่าไก่มิมิยังใส่มันสำปะหลังเลย แต่มันก็เข้ากันได้ดีนะคะ ตอนนี้มีแฟนแล้วเค้าก็รู้ว่าเราทำไม่ค่อยเก่ง แต่เค้าเป็นคนชอบทำอาหารค่ะ เพราะงั้นหน้าที่ทำอาหารเค้าเลยรับไปเต็มๆ มิมิ จะทำบ้างก็แค่บางทีถ้าเค้าอยากทานอาหารไทย แบบไสตล์มิมิน่ะ แบบว่าถ้าเค้าทำอาหาร เราก็เตรียมจัดจาน ช้อน อะไรประมาณนี้ ส่วนล้างจานก็ช่วยกัน รู้สึกว่าตัวเองเป็นแม่บ้านที่ไม่ค่อยดีเลยอ่ะ สบายเกินแต่ก็เคยนะคะแบบว่าแฟนกลับเข้าบ้านเอาน้ำเย็นไปให้ เค้าก็หัวเราะเพราะเค้าบอกถ้าเค้าหิวน้ำเค้าไปเอาเองก็ได้ แป่วๆ แต่เค้าก้ดื่มนะคะ เค้าบอกว่าเค้าไม่เคยกับการที่คนมาบริการเค้า เพราะเค้าใช้ชีวิตโสดมาตลอด เค้าไม่ได้อยู่บ้านเดียวกับพ่อแม่เค้าน่ะค่ะ อยู่คนเดียวมา 8 ปีเต็มๆ แฟนก็ไม่เคยมี ไม่เคยแต่งงาน ไม่เคยพาผู้หญิงมาใช้ชีวิตอยู่ร่วมชายคาเดียวกัน กับมิมิเป็นครั้งแรกในชีวิต แต่ก็ลงตัวนะเพราะมิมิก็ไม่ค่อบชอบบริการใครเหมือนกัน อยุ่เมืองไทยมีแต่คนเอาใจไม่ต้องทำอะไร ก็ไม่ถึงกับเป็นคุณหนูนะคะ เพราะที่บ้านก็ไม่ได้มีคนใช้ แต่ด้วยความที่คุณแม่ท่านดูแลลูกๆดีมาก ดีเกินไปด้วยซ้ำ ลูกเลยชินที่ไม่ต้องทำอะไรมาก ตอนนี้ก็จะพยามเปลี่ยนแปลง พยามหัดทำกับข้าว ทำความสะอาดบ้าน อะไรทำนองเนี้ย แต่เสียดายที่นี่จ้างแม่บ้านแพงเนอะ เลยต้องทำเองหมด พี่ๆน้องๆล่ะค่ะต้องดูแลคุณสามีมากน้อยแค่ไหนคะ

จากคุณ : Mimi_Ne - [ 8 ต.ค. 47 19:48:54 A:83.113.204.182 X: TicketID:074941 ]