CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

ขอถามไถ่ คนที่เคย หรือ กำลังจะ ..สอบไอเอล

ขอเล่า สถานการ์ณ ก่อนหล่ะกันน่ะค่ะ

ตอนนี้ คือ จะรอสอบ ไอเอล อีกรอบ 11 ธันวา ค่ะ
    skill ที่อ่อน ตอนนี้คือ writing ... สำนวน + แกรมม่า ยังไม่แข็ง + เขียนช้าค่ะ

ตอนนี้ ก็พยายามฝึกอยู่ ค่ะ แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า run out of resource แล้วค่ะ คือ หนังสือ ที่มีอยู่ใช้ฝึกไปตอนสอบคราวที่แล้ว หมดแล้ว ทุกหัวข้อ ฝึกเขียน

คำถาม มีอยู่ว่า....
    1. ถ้าฝึกเขียน จากหัวข้อ ที่เคยใช้ เขียนมาแล้ว มันจะโอเคไหมค่ะ หรือไม่ควร เพราะ สอบจริง เราไม่มีวันรู้หัวข้อล่วงหน้า

2. ถ้าควรซื้อหนังสือใหม่ มีเล่มไหน แนะนำไหมค่ะ ไปดูที่จุฬา มันเป็นพวกรวมๆ ทุกทักษะ อ่ะค่ะ อย่างได้ที่เป็น writing exercise เน้นๆ เลย
    ( ตังค์ น่ะ เสียได้ค่ะ แต่ไม่อยากเสียตังค์ ซื้อ 100 % แต่ใช้ข้างในหนังสือ แค่ 15% )

ปล. ตอนนี้ ได้ offer จากมหาลัยแล้วด้วย เลยยิ่ง ลุ้นกะ การสอบครั้งนี้ ใหญ่ เพราะ ถ้าพลาดรอบนี้ รอเรียนปีหน้าเลยค่ะ

จากคุณ : แมวกระจอก - [ 31 ต.ค. 47 23:00:53 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป