CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

ถ้าประเทศไทยเป็นเมืองขึ้น.... If Thailand were colonised, ...

ทำไมหลายๆ คนที่มาเรียนอังกฤษ ชอบคิดกันว่าถ้าประเทศไทยเป็นเมืองขึ้น โดยเฉพาะเป็นเมืองขึ้นของอังกฤษ ประเทศเราจะเจริญกว่านี้นะ ภาษาอังกฤษเราจะดีกว่านี้นะ...

ตัวผมไม่ชอบความคิดแบบนี้นะ...

แต่พอดีเพิ่งได้ดู ทวิภพ ไป... เลยมานั่งคิดเล่นๆ ว่าถ้าประเทศไทยเ็้ป็นเมืองขึ้นจะเป็นอย่างไร... จะมีหอไอเฟิลกลางแม่น้ำเจ้าพระยาหรือ จะพูดแต่ภาษาฝรั่งเศสหรือ...

ผมมีคำตอบของผมแล้ว... คุณล่ะ คิดอย่างไร...

กระทู้นี้ไม่ได้ตั้งใจจะส่งเสริมความแตกแยกในชาติ แค่อยากฟังความคิดเห็นของคนอื่นเท่านั้น...

ปล If clause ที่ใช้ เป็นแบบที่ 3 เหตุการณ์ที่ไม่เกิดขึ้นในอดีต และจะไม่เกิดขึ้นในอนาคต

แก้ไขเมื่อ 08 พ.ย. 47 19:59:02

จากคุณ : Gen.TOM - [ 8 พ.ย. 47 19:52:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป