CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

**ปลา ตัวนี้เอาไปทำอะไรดี**

สวัสดีค่ะ

วันนี้ไปเดินโลตัส เซี่ยงไฮ้มาได้ปลาตัวนี้กลับบ้าน
    (คนทางบ้านบ่นว่าอยากกิน)
    แต่ไม่ทราบว่าต้องเอาไปทำอะไรยังไง
    เพราะตั้งแต่ทำอาหาร(ไม่ค่อยบ่อย)เองมา
    ไม่เคยทำ เมนู ปลาๆ เลยค่ะ เพราะยากที่สุด

มันคือปลาจารเม็ดใช่ไหมคะ รูแต่ว่าภาษาอังกฤษชื่อว่า
    POMFRET

ใครเชียวชาญเมนูปลา รบกวนแนะนำด้วยค่ะ
    เท่าที่เคยเห็นเขาเอาไปทอดหรือไม่ก็นึ่ง
    (แต่ก็ทำไม่เป็น นึกไม่ออกเลยด้วยต้องทำยังไง)
    ต้องเลาะอะไรออกไหม ต่อผ่าไหม ต้องกรีดตรงไหน
    ตรงระวังอะไรบ้าง
    หากทอด หรือ นึง ต้องใช้ไฟแรงแค่ไหน นานแค่ไหน

ขอสูตรแบบง่ายนิดนึงนะคะ
    (สูตรยากๆอร่อยๆเสนอได้ค่ะ
    จะเก็บไว้ไปหัดทำครั้งหน้า)

ขอบคุณมากค่ะ

-----------------
    ปล
    ขออภัยค่ะกระทู้เก่าๆที่ไปตั้งไว้ เข้าได้บ้างไม่ได้บ้าง
    ต้องรอโอกาสเหมาะเข้าได้ส่งแล้วไม่มี error จะเข้าไปใหม่นะคะ

จากคุณ : BFR - [ 11 พ.ย. 47 21:31:45 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป