CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

มีคำถาม มารบกวนถามผู้รู้ค่ะ

มีคุณน้าข้างบ้าน แต่งงานใหม่กับคนอังกฤษ แต่คุณลุงสามีชอบอยู่เมืองไทยค่ะ คุณลุงรับลูกสาวคุณน้า เป็นลูกบุญธรรม หลายปีแล้ว แต่หลังจากที่น้องเค้าบรรลุนิติภาวะนะคะ ทีนี้คำถามอยู่ที่ว่า

1. น้องคนนี้จะมีสิทธิ์ขอเป็น resident ของประเทศอังกฤษได้ไหมคะ
    2. ถ้าได้ต้องทำอย่างไรบ้างคะ
    3. ตอนนี้น้องเค้าเข้าไปเรียนภาษาเพิ่มเติมที่อังกฤษ เกือบสองปีแล้ว ควรทำอย่างไรต่อคะ เพื่อผลดีต่อการขอเป็น resident ค่ะ ถ้าเป็นไปได้

คุณน้าเขา ไม่อยากเซ้าวี้คุณลุงหน่ะ ช่วงนี้คุณลุงสุขภาพไม่ค่อยดี เลยกลัวคุณลุงจะเครียดมังคะ
    ขอบพระคุณ สำหรับทุกๆ ท่านที่จะช่วยตอบนะคะ

จากคุณ : สามใบเถา - [ 20 พ.ย. 47 09:58:01 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป