CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

ทำไมพูดภาษา E กับเค้าไม่ได้ซักที เซ็งตัวเองจังเลยค่ะ

มาอยู่เมืองนอกเกือบสองปีแล้ว มีแต่เรื่องละเหี่ยใจ อยู่เมืองไทย เป็นคนกล้าและก็ออกลุยๆ แต่มาอยู่นี่ มันหายไปไหนหมดไม่รู้ ไม่กล้าพูดภาษา  ไม่กล้าขับรถ ไม่กล้าไปไหนถ้าสามีไม่ไปด้วย ถ้าอยู่กับฝรั่งที่ไม่ใช่สามี จะฟังเค้าพูดไม่ค่อยเข้าใจ เลยต้องนั่งเงียบๆ   เลยกลายเป็นเหมือนคนไม่มีมนุษยสัมพันธ์ไปเลย ทั้งๆ ที่ไม่ใช่ตัวตนของเราเลย  ตอนนี้อยากทำงาน แต่ว่าติดตรงที่ พูดติดๆ ขัดๆ แบบนี้แล้วที่ไหนเค้าจะรับเข้าทำงานบ้าง พูดแล้วก็เศร้า ในความโง่ของตัวเอง รายได้จากสามีไม่พอกับค่าใช้จ่ายเลยตอนนี้  มีเพื่อนอยู่คนนึง เค้ามาอยู่ก่อนเราได้ปีกว่าๆ  เค้ากล้าพูด กล้าทำ พูดผิดๆถูกๆ ก็ถูไถไป ตอนนี้ได้ทำงาน   มีรถขับ  ทำไมเราไม่กล้าแบบนั้นบ้าง ไม่เข้าใจตัวเองเลยค่ะ   เวลาพูด นึกคำไม่ค่อยออก แต่งประโยคไม่ถูก ต้องค่อยๆคิด    ขอคำแนะนำจากพี่ๆ เพื่อนห้องแม่บ้านหน่อยนะคะ  หรือว่าประสบการณ์ก็ดีค่ะ  ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : pee_p - [ 21 พ.ย. 47 10:26:10 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป