CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

...ปัญหาเรื่องลูก ขอคำแนะนำด้วยค่ะ...

คือ ตอนนี้ลูกชายอายุ 19 เดือน น้ำหนักตัว 20 ปอน์ดครึ่ง
    ส่วนสูง 30 นิ้วครึ่ง หมอบอกว่าต่ำกว่ามาตราฐาน

ปัญหาแรก

เด็กในวัย 19 เดือนนี่ พัฒนาการในวัยนี้เริ่มที่จะมีการเลียนเสียง บ้างแล้วใช่ไหมคะ แล้วหนูๆ ส่วนมากมีพัฒนาการอะไรที่พอจะเห็นชัดเจนไหมคะ

ลูกชายไม่ค่อยจะเห็นมีอะไรเด่นชัดเลยค่ะ มีแต่ทำเสียงเด็ก  ทำลิ้วรัว บางทีเรียกชื่อ ต้องเรียกหลายครั้งมากๆ แล้วก็ไม่ค่อยจะหันเลย
    มันผิดปกติสำหรับวัยนี้ไหมคะ

วันนี้ได้พาไปหาหมอมา หมอบอกว่าสำหรับวัยนี้แล้วน่าจะมีการเลียนเสียงบ้าง  ตัวเองเลยบอกไปว่า
    เป็นเพราะพ่อแม่หรือเปล่า เพราะพ่อพูดอังกฤษ-จีน กับลูก ส่วนแม่พูดไทย และมีอังกฤษปะปนบ้างตามโอกาส
    หมอบอกว่า
    แม้จะเป็นแบบนั้น แต่คำบางคำที่ง่ายๆ ที่จะ Repeat เช่น
    ปาป๊า มาม๊า น่าจะได้

แถมในบางครั้งเรียกชื่อหลายครั้งก็ไม่ค่อยหัน
    ตัวเองเลยถามกลับไปว่า  
    แต่ว่าลูกชายเขาก็ดูโทรทัศน์ให้ความสนใจดี
    หมอเลยบอกว่า อาจะเป็นเพราะสนใจรูปภาพ หรืออาจจะพอได้ยินเสียงบ้าง

ตอนนี้หมอเลยอยากลองให้ไปทดสอบเรื่องได้ยิน (อันนี้เคยทำแล้วตอนแรกเกิด แต่หมออยากให้ทำใหม่ ไล่ไปตั้งแต่ต้น) แล้วค่อยหาความผิดปกติไปเรื่อยๆ

ตอนนี้เลยกังวลมากๆๆ  19 เดือนแล้วยังไม่ Recognise (ขอใช้ทับศัพท์นะคะ คิดคำไทยไม่ออกจริงๆ) ชื่อตัวเอง
    แล้วหนูๆ ที่ใช้ 2 ภาษาที่บ้าน เคยมีปัญหาแบบนี้บ้างไหมคะ

จากคุณ : Kitty_PoPo - [ 4 ม.ค. 48 08:51:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป