CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

ถึงทุก ๆ ท่านที่เคยเข้าร่วมให้คำแนะนำ กับผู้หญิงคนนึงที่จะเดินทางไปฝรั่งเศส

ดิฉันขอขอบคุณทุก ๆ ท่านค่ะ ที่ได้เข้าไปร่วมให้คำแนะ ตักเตือน ให้ดิฉันในกระทู้ที่แล้ว
    ที่ตั้งกระทู้ขึ้นใหม่ เพราะเห็นว่า ซอยเข้าบ้านชักจะลึกเกินไป (แบบว่า กลัวเพื่อน ๆ น้อง ๆ จะลำบากอ่ะค่ะ)
    นอกจากจะตั้งขึ้นใหม่เพื่อขอบคุณแล้ว ยังมีข้อสงสัยต่อท้ายจาก คห.ที่ 49 ของคุณBFR และคุณ ตรีนุช3903 ที่บอกว่าไม่เห็นด้วย กับการที่ทางนายจ้างจะทำการจดทะเบียนสมรสให้ดิฉันกับคนฝรั่งเศส เพื่อทำวีซ่าระยะยาวให้ดิฉันได้ ซึ่งถ้าไม่ทำอย่างนี้ ดิฉันก็จะได้วีซ่าท่องเที่ยว หรือวีซ่าเยี่ยมญาต ที่มีอายุแค่ 3 เดือน แล้วต้องกลับมาต่อใหม่ (ใช่ไหมคะ)ซึ่งไม่คุ้มกับค่าใช้จ่ายในการเดินทาง แล้วจะมีทางอื่นไหมคะ ที่ดิฉันจะได้วีซ่าระยะยาว เพราะเห็นมีบอกว่า ที่ฝรั่งเศสไม่มีการจ้างแรงงานต่างชาติ (ใช่หรือเปล่าคะ) ดิฉันสงสัยว่า นายจ้างดิฉันที่เป็นคนไทยและโอนสัญชาติเป็นฝรั่งเศสแล้ว สามารถทำเรื่องขอจ้างแรงงานต่างชาติเข้ามาในกิจการอย่างถูกต้องตามกฎหมายได้หรือไม่ จากที่ทุก ๆ ท่านแนะนำมา ดิฉันก็ได้เลียบเคียงถามกับทางน้องนายจ้างที่เมืองไทยว่าพี่เค้าจะทำแบบไหน เขาบอกว่าพี่สาวเขาจะพยายามทำให้ถูกกฎหมายที่สุด (นั้นหมายความว่าอย่างไร) เขาบอกว่าขอเพียงให้ดิฉันทำงานกับเขาได้สักปีเขาก็พอใจแล้ว ซึ่งดิฉันก็เข้าใจว่าเขาต้องเสียค่าใช้จ่ายมากในการนำดิฉันไป จึงต้องจ้างในราคาที่ถูก(มาก ๆ อย่างที่คุณ ๆ บอก) เมื่อเขาเดินทางมาเมืองไทย ดิฉันก็คิดว่าจะคุยในรายละเอียดทั้งหมดอย่างที่ทุก ๆ ท่านได้แนะนำเหมือนกัน

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : tangoa - [ 19 ม.ค. 48 12:06:36 A:203.145.28.182 X: TicketID:049879 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป