CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

แล้วอย่างนี้...จะเป็นกระหรี่.....ได้ไหมคะ

แฮะ ๆ ตั้งหัวข้อให้ตกใจเล่นเฉยๆ ค่ะ..วันนี้กางตำราทำกระหรี่พัฟ เพิ่งทำครั้งแรกน่ะค่ะ ไม่ค่อยดีเท่าไหร่แต่ก็พอทานได้น่ะ เพื่อน ๆที่สนใจก็เชิญชมได้นะคะ
    ส่วนผสม
    แป้งนอก
    แป้งสาลีอเนกประสงค์    2 1/2  ถ้วย(แป้งร่อนแล้วนะคะ)
    น้ำตาลทราย   1  ช้อนชา
    น้ำเย็น   1/2  ถ้วย
    เกลือป่น   1/2  ช้อนชา
    น้ำมันพืช   3/8  ถ้วย
    แป้งใน
    แป้งสาลีอเนกประสงค์  1 1/2 ถ้วย
    น้ำมันพืช  1/4 ถ้วย

ไส้ขนม
    เนื้อหมูสับ หรือไก่สับ(แล้วแต่ชอบค่ะ)   250  กรัม
    มันเทศหั่นสี่เหลี่ยม  350  กรัม(หั่นแล้วนำไปต้มพอสุกแต่ไม่เละค่ะ)
    มันฝรั่งหั่นสี่เหลี่ยม  150  กรัม(ผสมกับมันเทศต้มรวมกันเลยค่ะ)
    น้ำตาลทราย   1/4  ถ้วย
    ซีอิ้วขาว   1/8  ถ้วย
    น้ำมันสำหรับผัด  1/8 ถ้วย
    หอมใหญ่หั่น  1  ถ้วย
    ผงกระหรี่  1 1/2 ช้อนโต๊ะ
    พริกไทยป่น   1  ช้อนโต๊ะ
    เกลือป่น   1/2  ช้อนโต๊ะ
    *ใช้ถ้วยตวงกับช้อนตวงค่ะ
    *สูตรนี้ได้กระหรี่พัฟ  40 ลูกค่ะ

แก้ไขเมื่อ 20 ม.ค. 48 14:08:49

แก้ไขเมื่อ 20 ม.ค. 48 12:56:36

จากคุณ : vipavee - [ 20 ม.ค. 48 12:04:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป