CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

•• ถามเรื่องวีซ่า-เบลเยี่ยม-ค่ะ ••

ตอนนี้เตรียมหลักฐานขอวีซ่าอยู่ค่ะ
    จะไปสถานทูตเร็วๆนี้
    อยากให้พี่ๆช่วยเช็คให้หน่อยค่ะ
    ว่าหนูต้องนำหลักฐานอะไรเพิ่มอีก

ของหนูเป็นวีซ่าท่องเที่ยวค่ะ
    หนูอายุ 18
    มีเพื่อน belgian อายุเท่าๆกับหนู 2 คน เค้าเป็นพี่น้องกัน
    พ่อแม่เค้าอนุญาตให้หนูไปพักบ้านเค้าได้ค่ะ
    เพราะตอนเค้ามาไทย เค้ามาพักบ้านหนู
    คราวนี้เค้าเลยชวนหนูไปเที่ยวบ้านเค้าบ้าง

หลักฐานที่หนูเตรียมไว้
    1. ใบร้องเรียนขอวีซ่า
    2. พาสปอร์ต
    3. หลักฐานจอง ตั๋วเครื่องบินไป-กลับ
    4. หนังสือยินยอมจากผ้ปกครอง
    5. หลักฐานด้านเงิน ( เค้าเรียกอย่างนี้รึเปล่าคะ )
    หลักฐานด้านการเงิน ไม่ทราบว่า สำคัญมากในการพิจารณาไม๊คะ เพราะว่าในบัญชีหนูไม่ได้มีเงินเยอะ
    มากมาย การถอน-ฝากก็มีไม่บ่อย เพราะยังอยู่ในวัยเรียนอ่ะค่ะ ไม่ค่อยได้ใช้เงินเลย ขอพ่อกับแม่เอา :)
    **ต้องมีใบรับรองจากสถานศึกษาไม๊คะ เพราะว่าหนู
    ไปตอนจบ ม.6 พอดี อยู่ในช่วงรอผลเอนทรานซ์น่ะค่ะ

หลักฐานจากผู้เชิญ
    1. จดหมายเชิญ ( ทางนู้นเค้าจะเขียนเป็นอังกฤษมานะคะ แล้วต้องมีอีกฉบับเป็นภาษาดัตช์ด้วยไม๊คะ )
    รายละเอียดในจดหมาย ควรจะมีอะไรบ้างคะ
    2. หลักฐานแสดงเงินเดือนย้อนหลัง 3 เดือน ของพ่อกับแม่เพื่อนหนู
    3. สำเนาพาสปอร์ตเพื่อนหนู ที่แสดงว่าเคยมาไทย

พี่ๆที่มีประสบการณ์ช่วยหนูหน่อยนะคะ เพิ่งไป ตปท. ครั้งแรกค่ะ
    โทรไปถามสถานทูตเค้าก็แจ้งมาเท่านี้
    พี่ๆคิดว่าน่าจะมีอะไรเพิ่มเติมไม๊คะ

และเรื่องสัมภาษณ์ยากไม๊คะ ต้องรอนานแค่ไหนกว่าเค้าจะเรียกสัมภาษณ์เรา

มีอะไรช่วยแนะนำหนูด้วยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
    :)

จากคุณ : Choco Ball - [ 20 ม.ค. 48 21:36:32 A:203.113.60.13 X:203.150.217.119 TicketID:005478 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป