CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

มีใครเกรดน้อยๆแล้วได้เรียนต่อโทมั่งคะ..คือว่า เกรดตอนเรียนมหาลัยเมืองไทย น้อยโคดๆเลย จะมีโอกาสต่อโทเมืองนอก ได้มั่งมั้ย~

คือว่าเราจบมาด้วยเกรดอันน้อยนิด 2.2 เองอ่ะค่ะ (พูดแล้วอาย)
    แต่จบจากมหาลัยของรัฐนะคะ แล้วก็มีประสบการณ์ทำงานประมาณปีกว่าๆ

ตอนนี้อยากจะไปต่อโทเมืองนอกแล้วอ่ะค่ะ เล็งๆออสเตรเลียกะอังกฤษไว้ ด้าน MBA น่ะค่ะ

แต่.....สิ่งที่ทำให้ลำบากใจในการเลือกมหาลัยที่สุด ก็คือ เกรดอันห่วยแตกของเรา
    (รู้งี้ตอนนั้น ตั้งใจเรียน เอาเกรดดีๆ ดีกว่า ฮือๆๆ)

แบบว่า เราแทบจะคิดไม่ออกเลยว่า จะมีหน้าส่ง transcript ไปให้ยูเค้าพิจารณาดีมั้ย
    อายเกรดมากอ่ะ ตอนนี้ก็กำลังลงเรียนภาษาเพื่อเตรียมสอบ IELTS อยู่ค่ะ
    เท่าที่รู้คือ ควรจะทำคะแนนให้ได้ 6.5 เป็นอย่างต่ำ แต่เรื่องภาษาเราไม่ค่อยมีปัญหาอ่ะค่ะ

จะมีก็เกรดเนี่ยแหละ คิดไม่ออกเลยค่ะ ว่าจะเอาไงดี เราก็อยากจะเข้ายูที่มีชื่อนะคะ
    แต่เค้าจะรับเรารึป่าวนี่เป็นอีกเรื่องนึง หึหึ ...

คือ อยากจะรบกวนถามว่า ถ้าเกรดเราต่ำต้อยขนาดนี้ มันจะมีโอกาสที่จะเข้ายูที่มีชื่อเสียงได้มั้ยคะ
    อย่างที่ออส ก็เช่น Macquarie, Monash, u of Sydney etc.
    ส่วนที่อังกฤษ ไม่ค่อยทราบค่ะ เห็นเพื่อนไป lancaster, crainfield, aston, etc.

เราใฝ่สูงเกินไปมั้ยอ่ะคะ อยากทราบว่ามีใครเกรดน้อยๆ แล้วเข้ายูดีๆได้มั่ง
    เผื่อจะทำให้เรามีกำลังใจมุเรียนต่อได้มั่ง ฮือๆๆๆ ขอบคุณนะคะ

จากคุณ : crazy girl - [ 8 ก.พ. 48 15:58:10 A:202.5.92.55 X: TicketID:044040 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป