CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

คุณป้าช่องที่คุณก็รู้ว่าเป็นเลขอะไร

วันนี้น้องสาวของเราไปขอวีซ่าเพื่อมางานรับปริญญาของเรากับน้องสาวคนที่สองตอนปลายเดือนพฤษภาคมนี้ เค้าจะมากับแม่ ทางเราก็ได้ขอ letter of invitation จากทางมหาวิทยาลัยเพื่อเป็นการรับรองว่า เราสองคนกำลังจะจบจริงๆ และต้องการให้เค้ามางานรับปริญญา ปรากฎว่าน้องของเราถูกปฏิเสธการออกวีซ่าให้ด้วยเหตุผลที่ว่า "ผลการเรียนของน้องเราไม่ดีพอ" เราไม่เข้าใจเลยว่าทำไม เค้าขอวีซ่านักท่องเที่ยวมานะ ไม่ได้ขอวีซ่ามาเพื่อเรียนต่อเสียหน่อย น้องเราเองก็บอกป้าคุณคนที่รู้ว่าเป็นใครไปว่า เค้าขอวีซ่าท่องเที่ยวนะ ไม่ได้ไปเรียนต่อสักหน่อย แต่คุณเธอก็ตอบกลับมาว่า "นี่เป็นกฎค่ะ" แถมท้ายอีกว่า "เอาอย่างนี้แล้วกันนะคะ รอไว้จนหนูเรียนจบ มีงานทำแล้วค่อยกลับมาขอใหม่แล้วกัน" ทำไมเหรอ ประเทศนี้ต้องคนฉลาดเท่านั้นใช่ไหมที่เข้ามาได้ ตอนหลังน้องเรากลับมาถึงบ้านก็โทรกลับไปที่ฝ่ายวีซ่าอีกครั้งเพราะว่าต้องการจะร้องเรียน และเบอร์ที่ได้มาเป็นเบอร์ตรงของฝ่ายวีซ่าที่ทางแผนกร้องเรียนเป็นคนให้เรามาเอง น้องเราถือว่าโชคดีพอควร โทรไปเจอเจ้าหน้าที่คนหนึ่ง ก็เล่าเรื่องราวให้เค้าฟัง เค้าบอกน้องเรากลับมาว่า ไม่มีกฎข้อนี้นะ แล้วก็ถามน้องเรากลับว่า สัมภาษณ์กับใคร น้องเราก็บอกไปว่า ไม่ทราบ แต่สัมภาษณ์ที่ช่อง ที่คุณก็รู้กันว่าช่องอะไร เจ้าหน้าที่ถามกลับมาเลยว่า ผุ้หญิงใส่แว่นใช่ไหม? แล้วก็บอกต่ออีกว่า ให้น้องเราโทรกลับไปอีกทีตอนบ่ายโมง เพื่อร้องเรียนกับเจ้าหน้าที่โดยตรง นี่น้องเราก็รอเวลาอยู่ เสร็จแล้วเค้าจะโทรกลับมาบอกผลกับเราอีกที เราก็ไม่รู้หรอกนะว่าผลจะออกมาเป็นยังไง แต่เรารู้สึกจริงๆ ว่าน้องเราโดนแกล้งเข้าแล้ว และงานนี้เราจะไม่ยอมอยู่เฉยๆ แน่ ตอนนี้เรากับน้องสาวอีกคนกำลังช่วยกันเขียนจดหมายเพื่ออีเมลลืไปยังสถานทูต เพราะทางฝ่ายร้องเรียนบอกกับเราว่าให้ส่งอีเมลล์มาเพื่อจะได้ไปถึงท่านกงศุล เราถือว่าเจ้าหน้าที่คนนี้ไม่มีวุฒฺิภาวะเพียงพอมากๆ ในการทำงาน และเราจะเอาเรื่องให้ถึงที่สุดด้วย

จากคุณ : small girl - [ 25 เม.ย. 48 12:32:44 A:204.180.74.219 X: TicketID:062549 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป