CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

อยากไปหาแฟนที่ญี่ปุ่น...ปรึกษาเรื่องวีซ่าหน่อยจ้า

เราจะไปหาแฟนเราที่ญี่ปุ่น แต่สงสัยมีคำถามเรื่องขอวีซ่า รบกวนเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยนะ เราอยากรู้ว่า

1. ถ้าเราทำงานแล้ว นอกจากหนังสือรับรองการทำงานจากบริษัท เราต้องขอเอกสารรับรองอย่างอื่นจากบริษัทอีกไม๊ แล้วเราก็เพิ่งย้ายมาทำงานที่ใหม่ยังไม่ถึงปีเลยควรจะยื่นจดหมายรับรองอายุงานจากที่เก่าด้วยไม๊

2.แฟนเราควรทำจดหมายเชิญมาให้เรารึเปล่า เคยได้ยินมาว่าพอมีจดหมายเชิญมา (จากแฟน) มันจะกลายเป็นผลเสียไม่ให้วีซ่าเรา เพราะกลัวว่าเราจะไปแต่งงานกับคนของเค้าอะไรอย่างเงี้ย แล้วถ้าต้องทำจดหมายเชิญจะต้องมีเอกสารอะไรของแฟนแนบมาด้วยไม๊คะ

3.แล้วถ้าเราจะไปพักที่บ้านของแฟน ในแบบฟอร์มขอวีซ่าก็ควรจะกรอกตามความจริงใช่ไม๊

4.ถ้าจะไปประมาณอาทิตย์นึงควรจะต้องมีเงินในบัญชีเท่าไหร่ คือเงินเก็บเราเองมันกระจิ๊ดริดมากเลยอ่ะ ถ้าเราเอาบัญชีของพ่อยื่นไปด้วยจะได้ไม๊ หรือยืมเงินพ่อมาใส่บัญชีเราเองจะดีกว่า

5. เราควรยื่นขอวีซ่าล่วงหน้านานเท่าไหร่ก่อนเดินทางคะ

ขอโทษทีคำถามมากหน่อย ถ้าใครมีเวลาช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ไม่รู้จะปรึกษาใครดี ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : ping - [ 12 พ.ค. 48 14:10:46 A:203.116.238.4 X: TicketID:085830 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป