CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

ขอรบกวนถามผู้ที่กำลังเรียน PhD ในออสเตรเลียค่ะ (ช่วยหน่อยนะคะ เครียดจัง)

อยากถามเรื่องตอนสมัครเรียนน่ะค่ะ แบบว่าถ้าเราได้ติดต่อกับทางมหาวิทยาลัย และทาง program coordinator ได้หา advisor ให้แล้วและได้คุยเรื่อง research proposal แล้วเนี่ย

มันจะมีโอกาสมากน้อยขนาดไหนคะ ที่เราจะไม่ได้รับการตอบรับจากมหาวิทยาลัยนั้น

คืออยากรู้ด้วยว่า ระบบการรับนักศึกษาของที่นี่ส่วนใหญ่เป็นอย่างไร ต้องสมัครเผื่อเค้าไม่เลือกเราหลายๆ ที่ด้วยหรือไม่ หรือว่าถ้าเค้าตอบรับ proposal ในขั้นต้น ส่วนใหญ่ก็น่าจะเข้าได้คะ

คือเรื่องอื่นๆ เช่น TOEFL (260) หรือ เกรด หรือจดหมายรับรอง คิดว่าอยู่ในขั้นดีแล้วน่ะค่ะ

รบกวนผู้ที่ผ่านขั้นตอนนี้มาแล้ว ช่วยให้คำตอบด้วยนะคะ

จากคุณ : PhD applicant - [ 16 มิ.ย. 48 17:04:18 A:202.183.220.18 X: TicketID:000524 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป