CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

แม่ๆ คนไหนมีลูกพูดช้า หรือ ไม่พูดบ้างมั้ยคะ แล้วช่วยลูกยังไงบ้าง

ไม่ได้อยู่ห้องนี้ แต่แอบอ่านบ้างบางที กะเคยเอาเจ้าแสบมาเดินเล่นสองหน เมื่อสมัยนู้นนนนนน
    แต่ก็อยากขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ เพราะว่าห้องนี้น่าจะมี bilingual-trilingual กันเยอะ

เจ้าแสบประจำบ้านสามขวบจะครึ่งแล้วค่ะ  พัฒนาการทุกอย่างปกติหมด ยกเว้นอย่างเดียวเรื่องพูดนี่แหละค่ะ

ไม่พูดนี่คือ พูดคำเดียว สองคำบ้าง ตามความจำเป็นจริงๆ เช่น hungry milk cookies ไรประมาณนี้่น่ะค่ะ
    มากกว่านี้ไม่พูด ที่สำคัญคือคุยไม่เป็นเลย ถามอะไรก็ไม่ตอบ ไม่ก็ทวนคำถามให้ฟัง ยังกะเครื่อง echo แน่ะ
    จับไปเทสต์กะหมอและก็จิตแพทย์เด็ก เค้าก็ว่าปกติดีทุกอย่าง ไม่ได้เป็น autistic แต่หมอคิดว่าน่าจะเป็นเรื่องภาษา
    เลยอยากถามว่าแม่ๆ มีวิธีฝึกลูกให้คุยมั้ยคะ

ว่าแล้วก็เอารูปลูกมาอ้อน ขอความเห็นใจคุณพี่ คุณน้า คุณป้า คุณอา แถวๆ นี้
    ช่วยแม่หนูหน่อยนะคะ สติแตกไปแล้วเนี่ย

แก้ไขเมื่อ 18 มิ.ย. 48 04:25:00

จากคุณ : แม่เรน - [ 18 มิ.ย. 48 04:23:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป