CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

เบื่อคุณแม่สามีมากถึงมากที่สุด ช่วยด้วยค่า

ปัญหาคลาสสิคน่ะค่ะ
    หลายคนคงเคยเจอ แต่ใครไม่เคยคงไม่รู้ว่าของจริงมันจะทำให้คุณอกแตกตายได้เลยค่ะ
    เลยจะขอมาระบายหน่อยนะคะ

จริง ๆ แล้วคุณแม่สามีก็เป็นคนน่ารักในสายตาคนทั่ว ๆ ไปและตัวดิฉันเอง
    ท่านเป็นคนน่ารัก ใจดี ตลก ขี้เล่น ซื่อ ๆ ตรง ๆ ชอบทำกับข้าวแจก

สามีมีพี่น้อง 3 คนคือพี่ชาย ตัวสามี และน้องชาย
    สามหนุ่มสามมุมน่ะค่ะ มีบ้านกันคนละหลัง อยู่ไม่ห่างกันมากในฟรีมอนต์ค่ะ

ก่อนที่จะเจอกัน  คุณพ่อสามีก็เสียสามีเลยให้แม่มาอยู่ด้วยเพราะพี่ชายแต่งงานมีครอบครัวแล้วมีลูกสองคน น้องชายก็มีแฟน ส่วนตัวสามีไม่มีแฟน คุณแม่เลยสะดวกใจมากกว่าที่จะอยู่ด้วย

แม่ลูกเค้าก็อยู่กันมา 2 ปีก่อนที่ดิฉันกับสามีจะมาเจอกันน่ะค่ะ  ดิฉันก็รับทราบว่าถ้าแต่งงานกันเราก็ต้องอยู่ที่นี่แบบมีแม่สามีด้วย  แต่ก็เห็นว่าแม่สามีน่ารักสมัยใหม่ คุยสนุกตลกดี ชอบทำอาหารให้พวกเราทาน  และท่านน่าสงสารที่เป็นม่ายเลยคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

ตัวดิฉันเองมาที่อเมริกาเพื่อที่จะมาเรียนทำอาหารค่ะ  มีอพาร์ทเม้นท์เช่าอยู่ในซานฟราน  สามีบอกว่าแต่งงานกันแล้วดิฉันต้องย้ายไปอยู่บ้านเค้า  จะได้ประหยัดค่าเช่าห้อง
    แต่งมาแล้ว 4 เดือนดิฉันก็ยังไม่ยอมย้ายไปอยู่ที่บ้านสามีค่ะ  แค่ไปอยู่ตอนเสาร์อาทิตย์  ก็อ้างว่าเพื่อความสะดวกในการไปโรงเรียน (ซานฟรานห่างจากฟรีมอนต์ 45 นาที)

เหตุผลที่ไม่ยอมย้ายไปก็คือ  ทุกครั้งที่ดิฉันเดินเข้าบ้านเค้าจะได้กลิ่นตุ ๆ จากในครัว  ถ้าต้องเปิดตู้เย็นกลิ่นจะเหมือนตดเลยค่ะ  (ขอประทานโทษนะคะ)
    คุณแม่สามีตุนของไว้ในตู้เย็นจนไม่มีที่ว่าง อะไรเสีย อะไรเน่าก็หาไม่เจอ  
    ช่องฟรีซเซอร์ก็เช่นเดียวกัน  เต็มเปี่ยมทุกอณู

ในโรงรถก็มีตู้เย็นอีกอันค่ะ
    ของอัดแน่นเอี้ยดเหมือนกันเปี๊ยบ

คุณแม่สามีเป็นคนช่างซื้อค่ะ และชอบซื้อเยอะ ๆ
    เพราะเห็นว่าถูก  แต่พอทานไม่หมดก็เก็บ ๆ ๆ
    และไม่ยอมทิ้งเด็ดขาด

โยเกิร์ตหมดอายุตั้งแต่กุมภา ท่านไม่ยอมทิ้งบอกว่ายังไม่ได้เปิดยังดีอยู่
    ปีที่แล้วเดือนมีนา ดิฉันเอาข้าวเหนียวมูนไปฝาก
    ท่านทานไม่หมด  ตอนนี้ก็ยังอยู่ในช่องฟรีซค่ะ

วันหนึ่งเราช่วยกันทำความสะอาดโรงรถ
    เจอของต่าง ๆ มากมายพริกแห้งนี่ซัก 10 โลนะคะ
    น้ำยาล้างจาน 11 ขวด
    เกลือ 10 กระป๋อง
    น้ำมัน  8 ขวด
    ซอสภูเขาทองขวดลิตร 6 ขวด
    น้ำปลา 6 ขวด
    และอื่น ๆ อีกมากมาย
    อาหารกระป๋องอีกนับไม่ถ้วน
    บางกระป๋องมีวันหมดอายุปี 2525
    สนิมเขรอะเลย  เราก็ช่วยกันทิ้งไป
    พอท่านกลับมา ท่านก็บ่นว่าพวกเรายกใหญ่ว่าไม่ควรทิ้ง
    (สงสัยมันเกลายเป็นแอนทีคของล้ำค่าหายากน่ะค่ะ)
    เราทิ้งไปประมาณไม่ถึง 5 เปอร์เซ็นต์ของทั้งหมดค่ะ
    เป็นอันว่าเราแตะไม่ได้ ท่านจำของทุกอย่างได้หมด
    อย่ามาทิ้งของฉันนะเออ

ตัวดิฉันเองเป็นคนชอบทำขนม
    แต่ที่บ้านสามีก็ไม่อำนวย
    การทำขนมเราก็ต้องใช้ตู้เย็น ตู้ฟรีซ (ทีไม่เหม็น)
    ก็คงไม่มีโอกาส
    แล้วเวลาทำอะไรที คุณแม่ก็จะคอมเมนต์ตลอดจนจบ
    ทำไมไม่ทำอย่างโง้น ถ้าเป็นแม่ ๆ จะทำอย่างงี้
    เราก็ค่ะ ค่ะ
    ตอนหลังก็เลยเลิกทำอาหารที่บ้านสามี
    แอบกลับมาทำที่อพาร์ตเม้นท์คนเดียว

(ต่อค่ะ)

จากคุณ : chef umim - [ 3 ส.ค. 48 03:55:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป