CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ว่าด้วยเรื่องตั้งชื่อลูกอ่ะค่ะ

อีก 4 วีค แต่ยังไม่ได้เตรียมชื่อไทย ในเสียงปะกิต ที่ถูกต้องให้ลูกเรยอ่ะค่ะ ไม่ทราบว่าท่านใดพอจะรู้เรื่องการเขียน และการอ่านออกเสียงชื่อไทยในปะกิตบ้างค่ะ เอาแบบเป๊ะๆๆ เรยน่ะค่ะ ส่วนชื่อดิฉันมีแร้วอ่ะค่ะถูกต้องตามคัมภีร์ตั้งชื่อเรยอ่ะค่ะ อาจจะโบราณๆหน่อยแต่ว่าความหมายดีมากค่ะ กรุณาเข้ามาแก้ให้หน่อยน่ะค่ะถ้าไม่ถูกต้องหนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ...

ดิฉันเลือกชื่อไทยไว้ทั้ง 7 วันเรยอ่ะค่ะ เผื่อกันวันคลอดจะเคลื่อนน่ะค่ะ...

อาทิตย์           ชนาปกรณ์         ชะ-นา-ปะ-กอน    
                        = Cha - na - pha - korn      

จันทร์              กฤษณวรรธน์     กริด-สะ-นะ-วัด
                        = Krit - sa - na - wat

อังคาร             ญาณวรุตม์         ยาน-วะ-รุด
                         = Yan - wa - ruit
                         ชเณศโยดม       ชะ-เนด-โย-ดม
                         = Cha - net - yo - dom

พุธ(กลางวัน)     ฐาปกรณ์           ถา-ปะ-กอน
                         = Tha - pha - korn
                         ณัฐภูมินทร์         นัด-ถะ-ภู-มิน
                         = Nat - tha - poo - min

พุธ(กลางคืน)     วัชรินทร์            วัด-ชะ-ริน
                          = Wat - cha - rin
                          รัฐฌานนท์         รัด-ชา-นน
                          = Rat - cha - non

พฤหัส               ปรเมศวร์            ปะ-ระ-เมด
                          = Pha - ra - met
                          ภูเบศวร์              พู-เบด
                          = Phu - bet

ศุกร์                 สุภกิณห์              สุ-พะ-กิน
                          = Su - pha - kin
                          สุภกฤษฏิ์            สุ-พะ-กริด
                          = Su - pha - krit

เสาร์                 นฤเบศร์              นะ-รึ-เบด
                          = Na - rue - bet

ชื่อที่เลือกไว้แล้วก้อตามนี้แหล่ะค่ะส่วนชื่อ ปะกิตมีไว้แร้ว แต่เอาชื่อไทยตามหลังไงค่ะ จะได้ขึ้นชื่อว่ามีเชื้อไทยอยู่ด้วย อิอิอิ

จากคุณ : VoDaFoNe - [ 8 ก.ย. 48 16:22:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป