CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

คำถาม --> น้ำเก๊กฮวย, ชาเย็น, ช็อคโกแลตชิพส์

ตั้งกระทู้เวลาประมาณเที่ยงคืนครึ่ง เวลาบ้านดิฉัน กว่าจะได้เปิดเครื่องก็ดึกเลย งานบ้านและครอบครัวรัดตัว

เกริ่นเสร็จพอเป็นพิธี (อะไร?) ถามตามหัวข้อเลยนะคะ

1. มีดอกเก็กฮวยแห้ง (เขาให้มา) จะต้มยังไงคะ ใส่เท่าไรดี (กี่ดอก?) น้ำกี่ลิตร แล้วปริมาณน้ำตาลล่ะคะ หรือว่า ใส่ตามที่ชอบ คือเคยกินที่ร้านอาหารจีนที่เมืองไทย น้ำเก๊กฮวยจะอร่อยนะ แต่บางทีก็ไม่อร่อย
    ใครพอทราบว่ามีเคล็ดลับอะไรไหมคะ?

2. ต้มชาเย็น มีน้องแบ่งผงชามา (อีกแล้ว) ก็ไม่รู้ว่าต้มอย่างไร สัดส่วนผงกับน้ำเท่าไรดี
    เขาว่าเป็นชาแบบชาเย็นนะ ต้มแล้วสีส้มๆ เลยน่ะค่ะ
    และถามต่อว่า ใช่ชานี้ที่เอามาทำ ชาดำเย็น (ใส่นม) ด้วยหรือเปล่า?

3. เรื่องช็อคโกแลตชิพส์ อยากทราบราคาที่ขายในประเทศอื่นๆ น่ะค่ะ คือรื้อๆ ของ แล้วเจอสูตรคุ้กกี้น้องสะใภ้ให้มาเป็นปีๆ แล้ว ต้องใส่ช็อคโกแลตชิพส์ แต่ว่าที่ฝรั่งเศสน่ะรู้สึกว่าแพงเลยยังไม่ได้ทำเสียที น้องสะใภ้บอกว่าเขาไปซื้อมาเป็นกิโลเลยตอนไปอเมริกา ถูกมาก
    เลยอยากทราบว่าที่ประเทศอื่นๆ นั้น ช็อคโกแลตชิพส์ขายกันอย่างไร

ถ้ามีแม่บ้านฝรั่งเศส (โดยเฉพาะที่อาศัยในปริมณฑลปารีส) แวะเข้ามา แล้วพอทราบว่าดิฉันจะไปซื้อชอคโกแลตชิพส์ถูกๆ ได้ที่ไหน บอกด้วยจะเป็นพระคุณ
    ที่ห้างแถวบ้าน มียี่ห้อเดียว (รู้สึกจะเป็น Venehia อะไรทำนองนี้) ห่อนึงได้ไม่ถึงครึ่งสูตร ก็หลายยูโร เลยยังไม่ได้ลองทำเสียที เสียดายตังค์

ขอบพระคุณมากๆ เลยค่ะ

จากคุณ : พธูไทย - [ 12 ก.ย. 48 05:31:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป