CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

แม่บ้านฝรั่งเศลขามีเวบประเพณีการแต่งงานไทยที่เป็นภาษาฝรั้งเศล

สวัสดีค่ะแม่บ้านต่างแดน อยากรบกวนถามว่ามีเวบการแต่งงานของไทยที่เป็นภาษาฝรั่งเศลไหมค่ะ อยากได้ให้แฟนอ่านค่ะ ต้นปีจะไปแต่งงานที่เมืองไทยแล้วหลังจากรอมาหนึ่งปี ทีนี่มีปัญหาเรื่องอธิบายเรื่องสินสอดทองหมั้น ไม่รู้ว่าจะบอกอย่างไรดีให้ฝาหรั่งเข้าใจ เพราะรู้มาว่ามันเป็นเรื่องที่เขาเข้าใจยากมากๆในเรื่องที่ต้องให้เงินแก่พ่อแม่
    อยากจะบอกเขาด้วยว่าเงินสินสอดพ่อแม่ไม่เอาจะคืนให้เมื่อเสร็จงานแล้ว แต่ให้มีเงินนำไปเป็นส่วนหนึ่งของพิธีในงานแต่ง (เพื่อเป็นหน้าเป็นตาแก่ผู้ใหญ่) เราจะพูดอย่างไรดีค่ะที่ดูดีไม่น่าเกียจเดี๋ยวจะหาว่าขายลูกสาวกิน ขอเป็นภาษาฝรั่งเศลนะค่ะ ช่วยแต่งประโยคให้ด้วยค่ะคือภาษายังไม่แข็งแรงเลย ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : suripons - [ 13 ก.ย. 48 17:52:54 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป