CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

*****อากาศน่าเบื่อแบบนี้มากิน@ถั่วเคลือบ@แก้เซ็งกันเถิดค่ะ*****

ไม่รู้มีคุณแม่บ้านต่างแดนคิดเหมือนกันหรือเปล่าคะว่าพอเข้าฤดูใบไม้ร่วงแล้วอากาศมันซึมเซา..ทึมๆ..เหงา ๆ ชอบกล....ว่ากันว่าเดือนตุลาคมที่ญี่ปุ่นจัดให้เป็นเดือนแห่งการอ่านหนังสือ..คงเพราะอากาศเย็นสบายแบบทึมๆนี่แหละคงจะเหมาะแก่การอ่านหนังสือและงีบหลับเป็นที่สุด...อย่ากระนั้นเลยเรามาหาของกินแก้เซ็งระหว่างอ่านหนังสือกันดีกว่า.....ถั่วเคลือบน้ำตาลน่าจะเหมาะที่สุดนะคะ..ทำง่าย..ใช้เวลาไม่นาน..แถมเป็นของฝากให้เพื่อนสนิทหรือคนรู้จักได้ด้วย..ลองทำดูนะคะ....อ้อ..ลืมบอกที่มาของสูตร..สูตรนี้ได้มาจากตำราหนังสือแม่บ้านเมื่อหลายปีที่แล้วค่ะ..จำได้แม่นยำไม่ต้องเปิดตำรา..สูตรเค้าเขียนไว้ ( 2 : 2: 2 )
    ส่วนของดิฉันเอามาปรับเป็น  2: 2: 1  ลองมาดูกันนะคะว่ามีส่วนผสมอะไรบ้าง
    ส่วนผสม ( 2 : 2: 1 )
    1. ถั่วลิสงแห้งดิบ   2   ถ้วย
    2. น้ำตาลทราย    2  ถ้วย
    3.  น้ำ       1  ถ้วย
    4. เนยจืด   1/2  ช้อนโต๊ะ
    5. งาขาวคั่ว   1  ช้อนโต๊ะ
    6.  เกลือ   1/3  ช้อนชา (ใครชอบเค็มปะแล่มๆ ใช้1/2 ช้อนชาก็ได้ค่ะ)
    7. ผงโกโก้ หรือผงกาแฟ (ตามชอบ)   1/2  ช้อนโต๊ะ

แก้ไขเมื่อ 21 ก.ย. 48 15:04:58

จากคุณ : vipavee - [ 21 ก.ย. 48 14:38:33 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป