CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

@@@@ Moelleux au chocolat แถมซุป @@@@

ตั้งใจไว้ว่า จะเอาสูตรมาแปะ แต่ช่วงนี้พธูไทยก็เถลไถลค่ะ คิดอะไร จะทำอะไร ก็ไม่ค่อยได้ทำอย่างที่คิด
    สุขภาพย่ำแย่มากช่วงนี้ ตอนนั่งพิมพ์อยู่นี่ก็เกิดอาการแพ้กำเริบ ไม่รู้ทำไมเป็นอย่างนี้
    ปากบวม คันคะเยอมาตั้งแต่เที่ยง ไม่เลิกบวม ตกดึกหน่อยเริ่มบวมที่ริมฝีปากบนอีกแน่ะ
    ที่ตาซ้ายก็บวมด้วย ใครเป็นบ้างคะ ประเภทอะไรๆ ก็แพ้เนี่ย

เรื่องแพ้กับดิฉันนี่เป็นมาแต่เล็กน้อยหอยสังข์ ลมพิษและเหล้าขาวผสมใบพลูนี่ต้องได้เห็นกันทุกอาทิตย์
    โตขึ้นมา ก็แพ้ไปหมด ยิ่งแก่ตัวลงที่เห็นได้ชัดมาก คือ เรื่องแพ้ผงชูรส
    3 วันก่อน ไปช็อปที่ตลาดจีน เห็นอาหารสำเร็จรูปหลายอย่าง พอดูส่วนประกอบแล้วก็ต้องวางลง
    ถ้าเห็นมีใส่โมโนโซเดียม กลูตาเมทแล้วนี่ พธูไทยแตะไม่ได้เลย มันเห็นทันตานะคะ เมื่อไรได้กินเข้าไป
    ปากนี่บวมเป็นครุฑเลยค่ะ ทำให้ไม่มั่นใจว่า ที่ไปกินข้าวพูดคุยธุระมาเมื่อตอนเที่ยงนั้น
    ที่สั่งไป เขามีใส่ผงชูรสหรือเปล่า ดิฉันจึงได้คันคะเยอ ปากเห่อเอาแบบนี้

นี่ก็เป็นสาเหตุหลักที่ทำให้ส่วนใหญ่จะต้องทำอาหารกินเอง ก็ตัวเองยังแพ้ขนาดนี้ ก็กังวลแทนลูกด้วยว่าจะเป็นเหมือนกัน
    ส่วนสามี รายนั้นไม่ต้องห่วง อะไรๆ ก็กินได้
    อูยยยย คันจริงๆ ค่ะ ปากบวมแบบที่ลูกชายบอกว่า เดี๋ยวบวมเป็นลูกโป่งลอยไปในอากาศ
    เหมือนในเรื่องแฮรี่ พอตเตอร์ที่ดูไปเมื่อวันก่อน ตอนป้ามาร์จโดนความโกรธของแฮรี่เล่นงานจนตัวพองลอยไป

เข้าเรื่องเลยค่ะ
    เค้กช็อคสูตรนี้ เป็นสูตรที่ลองๆ ทำมาหลายครั้งมากแล้วนะคะ ดูๆ ไปไม่น่าจะอร่อย แต่ลูกชายดิฉันชอบค่ะ
    กินเช้า กินเย็นเลยนะ ไม่ปฏิเสธเลย บางทีหมดแล้วยังถามว่ามีอีกไหม
    เป็นสูตรที่ได้มาจากคุณ Sophie Dumaine เจ้าของสูตรขนมไข่เมื่อวันก่อนนั่นแหละค่ะ

ตอนนี้เวลาทำขนมอบ ก็จะทำ 2 ถาด ถาดนึงขนมไข่ให้สามี อีกถาดทำเค้กช็อคนี้ให้ลูก
    ก็กินไปเลยค่ะ 5-7 วัน

บอกก่อนว่า ผุ้ใหญ่อาจจะไม่ค่อยชอบ ถ้าหากว่าไม่ชอบช้อคโกแลต
    แต่เด็กๆ แล้ว ส่วนใหญ่จะชอบ แล้วก็ไม่ค่อยหวานมากนะ

จากคุณ : พธูไทย - [ 28 ต.ค. 48 05:02:24 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป