CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

สอบ GRE มาแล้วครับ ขอมาเล่าประสบการณ์+การเตรียมตัวให้ฟังบ้าง

ไปสอบ GRE มาแล้วครับ ผมว่าตั้งแต่เกิดมานี่เป็นการสอบภาษาอังกฤษที่ยากสุดในชีวิตผมเลยมั้ง เพราะมันมีแต่ท่องๆๆๆ ศัพท์ ที่ผมห่วยมากๆ แถม writing ผมก็ไม่เคยเรียนเป็นหลักเป็นแหล่งด้วยสิ เคยเรียนแต่อังกฤษตอนปี1นิดนึง แถมเรียนมาก็เรียนแต่เมืองไทยงะ ก็เลยทำให้ยากเข้าไปใหญ่ ใช้เวลาเริ่มท่องศัพท์ก็เกือบ4เดือนครับ แต่ผมทำงานไปด้วย กลับบ้านมาก็ทำงานนอกต่ออีก วันๆก็แทบไม่มีเวลาอ่านเลยครับ สรุปได้ท่องเต็มที่จริงๆก็ช่วงเดือนครึ่งถึงสองเดือนสุดท้ายมั้ง แต่ผมเรียนวิทยาศสสตร์ก็เลยยังไม่ต้องสนใจ Verbal มากก็ได้อะครับ

ไปสอบมา ผมว่า Writing เป็น part ที่ทำได้ดีที่สุดเลยแฮะ เพราะเขียนแล้วรู้สึกว่าคุมเนื้อหาไม่ให้ออกนอกกรอบได้ และใช้เวลาได้พอดีเป๊ะครับ สงสัยซ้อมมาดี แต่คะแนนก็ไม่ได้หวังอะไรมากครับ ทำใจไว้แต่แรกแล้ว 55

ส่วน Verbal มั่วมากๆ ทั้งทำไม่ทัน ทั้งเจอศัพท์ที่ไม่ได้ท่องครับ แถมศัพท์ง่ายๆที่เจอก็ดันถามความหมายอื่นที่ไม่รู้อีก
    ส่วน Math ผมทำไม่ทัน2ข้อสุดท้ายครับ แต่คะแนนออกมาผิดคลาดแฮะ

ได้คะแนน Verbal 480 Quan 800 ครับ ฟลุ๊กจนตกใจเลย

จากคุณ : บรึ๋ยศักดิ์ - [ 24 พ.ย. 48 09:07:33 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป