CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

****## กว่าจะมีวันนี้ ##****

น้ำตาลกับแฟนรู้จักกันตอนที่น้ำตาลเพิ่งเรียนจบปริญญาตรีใหม่ ๆ
    ตอนนั้นแฟนก็เพิ่งเปิดบริษัทกับเพื่อนอีก สามสี่คน (เป็นบริษัทเกี่ยวกับการวางระบบป้องกันการแฮค ข้อมูล)
    เปิดได้สอง สามปีก่อนรู้จักน้ำตาล
    ตอนนั้นน้ำตาลกำลังคิดอยู่ว่าจะเรียนต่อโท หรือทำงานดี ก็พอดี แฟนชวนมาทำงานด้วย (หลังจากเป็นแฟนกันแล้ว)
    เขาให้เงินเดือนดีด้วยนะ เราเลยตอบตกลง (เงินเดือนดี แถมได้อยู่ใกล้ ๆ อิอิ ชอบ)

ทำงานได้ปีกว่า ๆ กิจการของแฟนก็ไปได้ดี เขาเลยย้ายที่ทำการใหม่
    ไปเช่าทาวเฮ้าส์ สามชั้นเปิดเป็นบริษัท พนักงานเพิ่มเป็น สิบคน
    ตอนนี้น้ำตาลเห็นว่าคงได้เวลาไปเรียนต่อโทเสียที เลยขอแฟน
    แฟนก็ยอมให้ไปนะคะ บอกว่าก็ดีกลับมาจะได้มาช่วยงานบริษัท (แฟนเรียนจบโทสองใบ)
    น้ำตาลอยากเรียนที่เมืองไทย จะได้อยู่ช่วยงานแฟนด้วย (อยากอยู่ใกล้ ๆ ด้วยนะคะ)  แต่แฟนบอกไปนอกดีกว่า
    จะได้เรื่องภาษาด้วย แล้วนี่แม่จะว่าอย่างไรละเนี่ย
    แต่แม่ก็เห็นดีด้วย บอกถ้าจะเรียนก็ไปนอกเลย เอ้า ตกลงตามนั้น (แต่ไม่อยากไปเลยอ่ะ )

แต่ก่อนไปแฟนถาม ขอหมั้นไว้ก่อนได้ไหม ? เพราะกลัวว่าไปเรียนแล้วเจอหนุ่ม ๆ
    หน้าละอ่อน แล้วน้ำตาลจะเปลี่ยนใจ โถ ! ช่างไม่รู้อะไรเลย น้ำตาลน่ะ กลัวเขาจะเปลี่ยนใจสิไม่ว่า
    เพราะที่นี่มีสาว ๆ วนเวียนอยู่ข้าง ๆ เยอะแยะไปหมด
    เราตกลงหมั้นกันไว้ก่อน งานหมั้นจัดแบบแฟนซี ให้เพื่อน ๆ ใส่ชุดตามใจมา (ผู้ใหญ่ไม่เกี่ยวงานนี้ เฉพาะเพื่อน ๆ ค่ะ)

น้ำตาลไปเรียนโทที่สก๊อตแลนด์ค่ะ (ค่าใช้จ่ายถูกหน่อย ก็คนไม่มีตังอ่ะนะ)
    เวลาแฟนกลับบ้านที่ฝรั่งเศส ก็จะเลยไปเยี่ยมน้ำตาลด้วย
    หรือไม่ก็ให้น้ำตาลข้ามมาฝรั่งเศส เพื่อเจอเขา และครอบครัวเขาด้วย
    ทำอยู่อย่างนี้จนน้ำตาลเรียนจบ กลับมา

หลังเรียนจบคิดว่าจะได้แต่งเสียที แต่เปล่า เขาบอกยังก่อนครับ
    ไม่ใช่เขาเปลี่ยนใจนะคะ แต่เขาขอให้น้ำตาลไปเรียนภาษาฝรั่งเศสก่อน
    น้ำตาลก็งอนสิคะ อะไรน้ำตาลเพิ่งกลับมาจะให้ไปอีกและ
    เขาก็ปลอบว่า อยากให้น้ำตาลพูดอ่านเขียนภาษาของเขาได้ ที่เขายังพูดไทยเลย
    น้ำตาลก็เลยบอกงั้น ขอเรียนที่เมืองไทยไม่ได้เหรอ ? ไม่อยากไปอ่ะ

เขาให้เหตุผลว่าไปเรียนที่โน่น จะได้ภาษาดีกว่าเรียนเมืองไทย ไปปีเดียวเองไม่นานหรอกครับ
    ฟังแล้วก็กลุ้ม แล้วนี่จะไปบอกแม่ว่าไงดี ก็เพิ่งกลับมานี่นา
    เขาเหมือนจะรู้ว่าเราคิดอะไรอยู่ เลยบอกเราว่าเดี๋ยวผมจ่ายเองครับ
    ขอแค่คุณยอมไปเรียน ไม่ต้องห่วงเรื่องค่าใช้จ่าย

เขายังให้เหตุผลอีกว่า เป็นสะใภ้ฝรั่งเศสก็ต้องพูดฝรั่งเศสให้ได้สิ
    นอกจากอยากให้เราพูดฝรั่งเศสกับครอบครัวเขาแล้ว
    ธุรกิจที่ทำก็ต้องติดต่อกับฝรั่งเศสด้วย การที่น้ำตาลพูดอ่านเขียนได้จะช่วยตรงนี้ได้เยอะ
    (แต่น้ำตาลมารู้ทีหลังว่าเขาอยากให้เราไปอยู่ใกล้ ๆ ครอบครัวเขา
    เพื่อทำความคุ้นเคยกับญาติพี่น้องของเขา ก่อนแต่งงาน แผนสูงค่ะ)

และพอน้ำตาลกลับมาเราก็แต่งงานกัน  (เฮ้อ !! ได้แต่งซะที)
    งานแต่งของเราจัดที่โรงแรมกะตะธานี ที่ภูเก็ต (น้ำตาลเป็นคนภูเก็ตค่ะ)
    โดยใช้บริการบริษัทรับจัดงานค่ะ บอกเขาไปว่าเราอยากได้แบบไทย ๆ
    โดยมีพิธีแห่ขันหมาก ใส่บาตรตอนเช้า รดน้ำ และ งานเลี้ยงตอนเย็น จบ

เพื่อนและญาติ ๆ ของแฟนที่ฝรั่งเศสบินมาร่วมงานเยอะมาก (เกือบสามสิบ)
    รวมทั้งเพื่อนที่ทำงานต่างประเทศก็ยังบินมาร่วมงาน น้ำตาลงี้ ยิ้มหน้าบานทั้งวันเลย
    ก็มีความสุขนี่คะ แต่เจ้าบ่าวเห็นมีหงุดหงิดหลายครั้ง กลัวงานออกมาไม่ดี

ตอนนี้ผ่านไปสามปีกว่าแล้ว น้ำตาลมีความสุขกับชีวิตมาก ๆ ค่ะ และนี่คือทั้งหมดกว่าจะมีวันนี้
    แต่งงาน

จากคุณ : น้ำตาลเปลี่ยนรส - [ 29 พ.ย. 48 11:13:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป