CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

**~**เที่ยวเมืองไทย ๑๘ วัน**~**

สวัสดีค่ะคุณๆแม่บ้าน เพื่อนๆพี่น้องทั้งหลาย หายหน้าไปพักนึง
    ............หวังว่าทุกคนคงจะสุขสบายกันดีนะคะ....................
    .........................เมื่อเดือนที่ผ่านมา...............................
    แม่ปูพร้อมครอบครัวได้มีโอกาสกลับไปเยี่ยมญาติพี่น้องทางประเทศไทย
    สนุกมากๆค่ะ ถ้าจำไม่ผิด เป็นการรวมญาติ รวมครอบครัวในรอบ(หลาย)สิบปีเลยก็ว่าได้
    นานแล้วที่ไม่ได้รวมญาติกันอย่างนี้
    พอได้มาอยู่รวมกันก็เกิดความสุข สนุกสนานมาก
    แม่ปูหัวเราะท้องแข็งทุกวัน ยืดอายุให้ตัวเองได้ตั้งหลายปีแน่ะ
    ต้องขออภัยเพื่อนหลายๆคนที่แม่ปูไม่ได้บอกล่วงหน้าว่าจะไป
    และก็ไม่สามารถนัดเจอใครได้เลย เพราะเวลามีน้อยมาก
    วันหนึ่งๆตื่นเช้ามา เดี๋ยวเดียวก็ค่ำแล้ว เป็นอย่างที่ใครๆว่ากันจริงๆว่า
    เวลาแห่งความสุขนั้น มักจะผ่านไปอย่างรวดเร็วเสมอ
    แต่ความสุขความประทับใจนั้นก็จะติดอยู่กับเราตลอดไปอย่างไม่รู้ลืม
    การไปเยี่ยมเมืองไทยในครั้งนี้เด็กหญิงเจนนี่เธอรู้สึกผูกพันกับเครือญาติมาก
    ก่อนกลับสองวันบ่้อน้ำตาเริ่มแตก วันกลับก็ร้องไห้
    ซื้อไอติมให้ กินไปร้องไห้ไป จนไอติมหมด บนเครื่องบิน นึกได้เมื่อไหร่ก็ร้อง เฮ้อ..
    น้ำตาแม่ปูนี้หนา ถ้าไม่กลั้นเอาไว้ก็จะไหลหยดไปกับลูกเหมือนกัน

กลับมาถึงอเมริกาเมื่อวันจันทร์ตอนค่ำ
    พอวันอังคารเช้าเจนนี่เธอก็คว้ากระเป๋าไปโรงเรียนปร๋อเลย
    เจนนี่ซื้อเสื้อยืดมาฝากเพื่อนๆทั้งห้องและครูประจำชั้นกันคนละตัว
    วันต่อมาเสื้อยืดประทับตราไทยแลนด์ ทั้งวัดพระแก้ว ช้างไทย พยัญชนะไทย
    ก็กระจายไปทั้งโรงเรียน โฮว่ๆ..(เกิดเป็นไทย ภูมิใจค่ะ)

วันนี้ทุกอย่างเริ่มเข้าที่เข้าทาง บ้านค่อยมีทางให้เดินบ้าง
    วันก่อนเสื้อผ้ากองเต็ม ทั้งใหม่ทั้งเก่า ค่อยทะยอยซักเพิ่งจะเสร็จ
    พอได้เวลามาย่อรูป รูปเยอะเหลือเกินค่ะ ถ่ายมาเยอะจริงๆ
    ไม่กล้าบอกว่ากี่รูป อายค่ะ..ถ่ายรูปทุกวันเลยค่ะ..
    แต่รูปอาหารไม่ค่อยมีเลยค่ะ ทั้งๆที่กินเยอะๆมากๆๆๆ
    วันนี้คิดถึงก๋วยเตี๋ยวเรือท่าสยามจังเลยค่ะ(เค้าติดป้ายไว้ ห้ามถ่ายรูป)
    บังเอิญได้ไปกินวันสุดท้ายก่อนจะขึ้นเครื่องพอดี
    อร่อยมากๆ เบิ้ลไปสองชาม ยังนึกเสียดาย น่าจะซื้อหิ้วไปกินบนเครื่องด้วย อิอิ..

ส่งรูปเลยนะคะ ว่าจะเรียงตามวันที่ไปถึงวันแรกเลย(ถ้าทำได้ไม่มั่วซะก่อน)
    เอารูปนางแบบขึ้นปกก่อนเลยนะคะ เด็กหญิงเจนนี่ วันลอยกระทงค่ะ
    ถ่ายที่กาดสวนแก้ว เชียงใหม่ เสียดายไม่ได้เจอน้องกุ้ง เหยี่ยวสาว
    ชุดนี้ตื่นขึ้นมาแต่งตั้งแต่เช้า เห่อมาก พอสายหน่อยชักร้อนต้องถอดพักยก
    เย็นๆไปลอยกระทงก็แต่งใหม่ ช่วยกันแต่งมั่วๆ ได้ออกมาดังนี้แล..

คิดถึงน้าๆป้าๆ พี่ๆทุกคนเสมอนะคะ..

จากคุณ : ปูขาเก เซมารู - [ 3 ธ.ค. 48 09:36:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป