CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

อายุมากแล้ว จะเริ่มเรียนภาษาที่สามให้ประสบความสำเร็จจะเป็นไปได้ไหมครับ

ผมอายุ 26 แล้วน่ะครับ อยากเรียนภาษาเยอรมันเป็นภาษาที่สาม (ความจริงเรียกภาษาที่สามก็คงไม่ถูกนัก เพราะภาษาอังกฤษผมก็ยังไม่เอาอ่าวเลย ^^") ตอนนี้ก็ลงสมัครเรียนที่เกอเธ่ไว้แล้วครับ เริ่มต้นปีหน้า
    ช่วงนี้ก็เลยหาหนังสือเรียนภาษาเยอรมันมาอ่านเอง แต่เหมือนกับมันไม่เข้าหัวเลยครับ บทสนทนาพื้นฐานหลายๆตัวนี่ลืมบ่อยมากๆจนต้องย้อนกลับไปดูหนังสือใหม่อยู่หลายเที่ยว เลยมาคิดดูว่า อายุขนาดนี้แก่เกินไปที่จะเรียนภาษาใหม่รึเปล่า ไม่เหมือนช่วงตอนเป็นเด็กเลยที่จะเรียนอะไรก็จำได้ง่ายๆไปหมด

ใครมีประสบการณ์เรียนภาษาใหม่ในช่วงอายุมาก แล้วประสบความสำเร็จช่วยเล่าสู่กันฟังทีนะครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : พันธุ์หมาบ้า - [ 13 ธ.ค. 48 13:31:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป