CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

สปาเก๊ตตี้ผัดซอส อืม...อร่อย

สปาเก๊ตตี้ผัดซอส อืม...อร่อย
    วันนี้วันเสาร์อยากออกไปช๊อปปิ้งในเมืองจัง แต่หิมะดันตกแบบไม่ลืมหูลืมตา เดินๆตรงถนนคงหนาวหน้าดูนะค่ะ แถมลื่นอีกตั่งหาก ดิฉันกับสามีเลยจับเจ่าอยู่บ้าน เปิดๆตู้เย็นดู นับๆดูของในตู้ เย้..ครบพอดี เลยได้สปาเก๊ตตี้ผัดกุ้งสูตรคุณแม่สลิ่มห้องอาหารการกิน แต่ดิฉันเอามาอะแด๊บ แอ๊พพลายนิดๆค่ะ

ตามสูตรค่ะ

ส่วนผสม ปริมาณ 2 จาน
    มักกะโรนี 150 กรัม (ดิฉันเป็นสปาเก๊ตตี้ค่ะ)
    กุ้งสด 200 กรัม (เนื่องจากกุ้งมีไม่พอ เลยใส่ปีกไก่ด้วย)
    หัวหอมใหญ่ 1 หัว
    มะเขือเทศ (ใช้มะเขือเทศกระป๋องค่ะ)
    ผักกาดหอม 1 ต้น (ดิฉันไม่มีค่ะ)
    นมสด 1 ถ้วย (อ้าว นมสดหมดตู้ เลยหันไปหยิบวีปครีมแทน 1/2 ถ.ค่ะ)
    ซอสมะเขือเทศ 1/3 ถ้วย
    เกลือป่น 1 1/2 ช้อนชา
    เนยสด 2 ช้อนโต๊ะ
    ซอสปรุงรส 2 ช้อนโต๊ะ
    พริกไทยป่น 1/2 ช้อนชา

1. ต้มมักกะโรนี น้ำเดือดใส่เกลือป่นไป 1 ช้อนชา น้ำมันพืช 1 ช้อนโต๊ะ

2. ตั้งกระทะ แล้วใส่เนยสดไปประมาณ 2 ช้อนโต๊ะ ใช้ไฟกลางค่ะ
    เนยเริ่มละลายใส่หอมใหญ่ที่หั่นไว้ลงไปผัดพอหอมใหญ่เริ่มใสคะ
    หอมใหญ่เริ่มใส ใส่กุ้งลงไปผัดค่ะ ดิฉันใส่ปีกไก่บนไปด้วย

3. เติมวีปครีม ซอสมะเขือเทศ  ซอสปรุงรส เกลือป่น  พริกไทยป่น ผัด ๆ แล้วลองชิม ๆ ดูค่ะ ถ้าเค็มไม่พอก็เติมเกลือป่นไปอีก ถ้าเปรี้ยวไม่พอเติมซอสมะเขือเทศลงไปค่ะ ถ้าติดหวานเติมน้ำตาลทรายตามชอบ

4. เอาสปาเก๊ตตี้ต้มแล้วมาคลุกๆให้เข้าน้ำเข้าเนื้อค่ะ

ปล...ดิฉันเติมพริกป่นลงไปอีก อืม...อร่อยค่ะ ขออภัยไม่ได้เช็ดจานเลยค่ะ หิวเลยรีบๆถ่ายค่ะ

จากคุณ : bellemaman - [ 17 ธ.ค. 48 20:03:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป