CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

"ภาษาวิบัติบนอินเตอร์เน็ต อะไรบ้างที่คุณอยากจะแก้ไข"

สวัสดีครับ

คืออยากถาม ครับว่า เวลาเล่นอินเตอร์เน็ต แล้วเจอภาษาวิบัติที่เขาชอบใช้กันอะไรบ้างครับที่ทนอ่านทนเห็นไม่ได้ แล้วอยากจะแก้ไขให้ถูกต้อง

สำหรับผมนะครับที่ทนไม่ได้เลยคือ
    ๑. พวกที่ใช้คำว่า 'นะ' 'น่ะ' 'คะ' 'ค่ะ' 'ละ' 'ล่ะ' ไม่ถูกต้องไม่เข้ากับประโยค มันอ่านแล้วขัดหูอย่างมาก
    ๒. พวกที่ใช้คำว่า 'ฮับ' 'งับ' 'คับ' แทนคำว่า 'ครับ' มันดูไม่ดี ไม่น่ารัก ไม่มีสง่าเลย
    ๓. พวกที่ใช้คำถูกเสียงแต่สะกดผิดรูปเช่น 'นู๋' 'ไม๊' 'เทอ'
    ๔. พวกที่สะกดคำผิด

ถึงแม้ว่าหลายๆคนจะบอกว่า ภาษาเป็นสิ่งที่ใช้สื่อสาร แค่คุยกันรู้เรื่องก็พอ ธรรมชาติของภาษาต้องเปลี่ยนแปลงไปตามกาลเวลาอยู่แล้ว

แต่ผมไม่เห็นด้วยทั้งหมด เพราะในเมื่อภาษาเดิมของเราใช้สื่อสารได้เป็นอย่างดีและเป็นภาษาที่งดงามมีความสง่า เป็นเอกลักษณ์ ทำไมจะต้องไปเปลี่ยนแปลงมันไปในทางที่แย่ลงล่ะครับ

อยากทราบความเห็นครับ
    (แอบคิดไว้ว่าถ้ารวบรวมได้เยอะๆ อยากจะเปิดเป็นโฮมเพจ รณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง)

จากคุณ : soulhunter - [ 16 มี.ค. 49 13:30:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป