CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ข้อถามบางเรื่องว่าราชวงศ์ของไทยกับราชวงศ์ในต่างประทศเหมือนหรือต่างกันอย่างไรค่ะ

ข้อถามน่ะค่ะ(เพื่อเป็นความรู้และแก้ไขความเข้าใจใหม่ค่ะ)
    1. ราชวงศ์ของอังกฤษน่ะค่ะ การที่เจ้าชายชาร์ลอภิเษกกับดัชเชสคามิลา ถ้า เจ้าชายทรงครองราชย์ ดัชเชสก็จะกลายเป็นพระราชินีของอังกฤษหรือเปล่าค่ะ ตำแหน่งของดัชเชสเทียบเท่ากับตำแหน่งของเจ้าหญิงไดอานาหรือเปล่าค่ะถ้าเท่ากันแล้วทำไม่ไม่เรียกเป็นเจ้าหญิงคามิลล่าค่ะ
    2. สืบเนื่องจากข้อหนึ่งถ้าดัชเชสคามิลล่าไม่ได้เป็นราชินีแล้วจะทรงพระยศอะไรค่ะจะเหมือนในรัชการลที่ 6 ของไทยหรือเปล่าค่ะเพราะไม่เห็นมีสมเด็จพระราชินี เห็นมีแต่พระราชชายาอาไรทำนองนี้น่ะค่ะ
    3. สืบเนื่องจากข้อ 2 เหตุใดรัชการที่ 6 ไม่ทรงแต่งตั้งอวยยศใครให้เป็นสมเด็จพระราชินีค่ะ
    4. ไม่ทราบว่าจะเป็นการหมิ่นหรือเปล่าน่ะค่ะแต่อยากทราบว่าเหตุใดสร้อยพระนามต่อท้ายของพระวรชายาถึงยาวมากค่ะ และพระยศของพระองค์ก็เทียบเคียงแบบราชวงศ์อังกฤษใช่หรือเปล่าค่ะ

จากคุณ : buaboom - [ 10 เม.ย. 49 15:19:09 A:161.200.132.121 X:161.200.255.164 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป