CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ทำไมเราขานพระนาม "ในหลวง" ว่า "ในหลวง" ครับ

วันก่อนระหว่างขับรถไปตามท้องถนนครับ ...

ผมกับเพื่อนก็เจอข้อความ " เรารักในหลวง " ติดตามรถเต็มไปหมด ...

แล้วผมกับเพื่อนก็มีคำถามเหมือนกันขึ้นมาทันทีครับ แบบไม่ได้นัดหมาย ...

ทำไมเราต้องขานพระนามในหลวงว่าในหลวงครับ ...

ขอบคุณครับ ...

เขียนไว้ท้ายสุด ... ตอนแรกผมพิมพ์คำว่า ขานพระนามเป็น เรียก ครับ แต่เพื่อนบอกว่า เค้าน่าจะใช้ว่าขานพระนาม ...

แต่เนื่องจากว่า ราชาศัพท์อ่อนแอ ภาษาอังกฤษไม่ได้เลย ก็เลยขอใช้ว่าขานพระนามนะครับ ไม่รู้จริงๆ แต่เพื่อนบอกว่าเคยได้ยินเค้าใช้แบบนี้ ...

ขอบคุณอีกครั้งครับ ...

จากคุณ : Priporters - [ 8 พ.ค. 49 12:37:32 A:58.136.5.208 X: TicketID:116227 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป