CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ถามคนเก่งๆภาษาไทยหน่อยค่ะ...เรื่องของคำกริยาหน้าคำลักษณะนาม

ขอโทษที่ต้องรบกวนห้องนี้ พอดีเราไปค้นทั้งห้องสมุดและเว็บต่างๆแล้วเราหาข้อมูลไม่มีเลยค่ะ

อยากจะถามเรื่องคำลักษณะนามในภาษาไทย
    ปกติคำลักษณะนามจะตามหลังคำนามใช่มั๊ยคะ
    เช่น ช้าง 3 เชือก โต๊ะ 2 ตัว เป็นต้น

แต่ลักษณะนามบางครั้งก็ใช้ตามหลังคำกริยาได้
    เช่น เดิน 3 ก้าว กิน 1 คำ เป็นต้น

อยากทราบว่าทำไมมันถึงใช้ตามหลังนามก็ได้กริยาก็ได้
    เพราะอะไรล่ะค่ะ...ตามหลักภาษาศาสตร์อ่ะค่ะ
    คืออาจารย์ถามมาให้วิเคราะห์อ่ะค่ะ
    เท่าที่เราวิเคราะห์ได้มันเป็นเพราะต้องดูบริบทประกอบกัน
    หรือเปล่าใช่มั๊ยคะ

ใครเซียนๆเก่งๆช่วยแนะนำทีนะคะ
    ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : นารีพินิจ - [ 8 มิ.ย. 49 23:32:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com