CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

จากกระทู้เรื่องแพรแถบของเครื่องราชอิสริยาภรณ์

จากกระทู้เรื่องแพรแถบของเครื่องราชอิสริยาภรณ์
    เดิมที่สงสัยว่าแพรแถบนั้นหมายถึงอะไรก็ได้ทราบว่าเป็นแถบสีแสดงความหมายถึง เครื่องราชอิสสริยาภรณ์ที่ผู้นั้นได้รับ

แต่ที่สงสัยและยังไม่มีใครตอบคำถามผมเลยก็คือ

ข้าราชการพลเรือนใหม่ (อย่างผม) ที่เพิ่งบรรจุและยังไม่มีเครื่องราชอิสริยาภรณ์ใดๆนั้น

เวลาไปถ่าบรูปในชุดปกติขาว เขาจะติดแพรแถบให้ผมเลยสงสัยว่าที่ติดนั้นหมายถึงอะไร ผมถามผู้รู้ต่างๆในหน่วยงานก็ยังไม่มีคำตอบให้เลย เพียงแต่ตอบว่าเขาก็ติดๆกันทุกคน ทำให้ผมสงสัยมากว่าหมายถึงอะไร บางคนบอกว่าหมายถึงราษฎรธรรมดา (อย่างที่พนักงานเก็บค่าโดยสารรถประจำทางติด)

แต่ที่อยากทราบตอนนี้เพราะในงานรับพระราชทานปริญญาบัตร ที่ข้าราชการใส่ชุดปกติขาวได้ เมื่อผมได้แพรแถบที่มากับชุด ปรากฏว่าเป็นคนละสีกับที่ร้านถ่ายรูปเคยใช้ ผมเลยสงสัยอย่างอย่างไรถูกอย่างไรผิด

ลองค้นในเวปหลายแห่งก็ไม่มีบอกครับว่าเป็นอย่างไร
    ในเวปจะมีแต่แพรแถบของเครื่องราชอิสริยาภรณ์ต่างๆ

สรุปครับว่าผมเลยอยากทราบว่า แพรแถบของข้าราชการพลเรือน ระดับ 3 ที่เพิ่งจะบรรจุ นั้นมีไหมแล้วหมายถึงอะไร และแต่ละกระทรวงต่างกันไหมครับ จะได้ไม่ติดผิดให้เสียความหมาย และจะได้ทราบเป็นความรู้ด้วยครับ

ปล. อยากได้ภาพประกอบครับถ้ามี ขอบคุณนะครับ

จากคุณ : MRT - [ 2 ก.ค. 49 15:27:58 A:58.8.61.111 X: TicketID:113511 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com