CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

เตือนภัยครับ ผมโดนบิ๊กดีเล่นงานเข้าแล้วครับ

พึ่งโดนมากับตัวเองสดๆร้อนๆครับ คิดว่าน่าจะเป็นตัวอย่างให้กับเพื่อนๆหลายๆคนได้ เลยนำมาเล่าสู่กันฟัง

พอดีเมื่อวันที่28มิถุนายน ผมได้ไปซื้อโทรทัศน์พานา29นิ้ว จากห้างบิ๊กดี ทั้งหมด4เครื่อง กับน้องชายครับ ที่พูดถึงในกระทู้นี้น่ะครับ  http://www.pantip.com/cafe/library/topic/K4581768/K4581768.html  โดยซื้อแบบผ่อน0เปอร์เซนต์12เดือน โดยแบ่งกันคนละ2เครื่อง ซึ่งของผมให้หักผ่านบัญชีของธนาคารกสิกรไทย ส่วนน้องไม่ได้เอาเลขบัญชีไปเลยจ่ายสด  โทรทัศน์ราคาเครื่องละ8990.-ซึ่งต้องจ่ายเครื่องละ774.37บาทต่อเครื่อง (จริงๆ ในป้ายมัน750นะ แต่ไม่ป็นไรนิดหน่อยไม่ว่ากัน)

ซึ่งงวดแรกที่ต้องจ่าย คือวันที่1สิงหาคม พอบิลมาผมก็ให้น้องผมไปจ่าย ส่วนของผมก็ไม่ได้สนใจ เพราะให้หักผ่านบัญชีไปแล้ว

วันที่9สิงหาคม
     มีพนักงานโทรมา บอกว่าผมค้างชำระ
     ผมก็บอกว่าอ้าว ผมให้หักผ่านบัญชีไปแล้วนี่  
     พนักงานบอกว่า พอดีงวดแรกหักไม่ทันครับ ช่วยจ่ายเงินสดก่อนนะครับ
     ผมก็บอกว่า โอเค

วันที่10สิงหาคม
     ผมนำเงินไปจ่ายที่เคาท์เตอร์เซอร์วิสของ7/11 ตามยอดบิลที่ส่งมา 1548.80.- ผมจ่ายไป1550+เซอร์วิสชาจอีก15บาท แล้วก็นึกว่าเรียบร้อย

วันที่15สิงหาคม
      มีพนักงานโทรมา ว่าผมยังมียอดค้างชำระอยู่ 900กว่าบาท ผมก็บอกว่า ผมจ่ายเต็มไปแล้ว จะค้างได้ยังไง
     พนักงานบอกว่า ผมจ่ายล่าช้า ต้องโดนค่าปรับ และค่าติดตาม
     ผม--อ้าว ก็คุณบอกผมวันที่9 ผมก็จ่ายวันที่10แล้วไง
     พนง.--งวดวันที่1สิงหา
     ผม--ก็ผมทำหักผ่านบัญชีแล้ว ใครจะไปจ่ายเงินสด คุณไม่บอกผม ผมจะรู้ได้ยังไง
     พนง.--ทางเราก็พึ่งรู้จาก ธนาคารวันที่8
     ผม--คุณยังรู้วันที่8 แล้วผมจะไปรู้ได้ไง
     พนง.--ก็คุณผิดนัดวันที่1สิงหา ก็ต้องโดนปรับตามสัญญา คุณลองหยิบสัญยามาอ่านดู  ลูกค้าเรามีเป็นแสนคน จะมาตามเรื่องให้คุณคนเดียวมันเป็นไปไม่ได้ กรณีแบบคุณนี่มีบ่อย

แล้วก็คุยวนไปวนมาอยู่อย่างนี้ โดยสรุปคือผมต้องจ่าย เพราะผมผิดนัด ทั้งๆที่ไม่ใช้ความผิดผม พอหนักเข้า

พนง.--งั้นเราช่วยได้แค่ไม่เก็บค่าเร่งรัด แต่ค่าปรับ419.-คุณต้องจ่าย
     ผม--(อุตส่าช่วยผมเนอะ ช่างเป็นพระคุณท่วมหัวผมจริงๆ)

จริงๆจำนวนเงินไม่ได้มากอะไร แต่ถ้าเทียบว่าเงินต้น774.37.- 10วันปรับ210.- นี่มันมหาศาลเลยนะครับ แถมจริงๆยังไม่น่าจะใช่ความรับผิดชอบของผม  

พังจากที่ พนง.เค้าพูด ผมเชื่อว่าต้องมีคนโดนแบบผมอีกมาก  เลยอยากจะฝากเตือนเพื่อนๆทุกคนไว้นะครับ ขนาดเป็นห้างใหญ่มีชื่อเสียง ยังทำกับเราแบบนี้ มีสารพัดวิธีที่พร้อมเอาเปรียบเรา แต่ต่อไปนี้ผมสาปส่งแล้วละครับ  ผมและครอบครัวจะไม่ซื้อจะไรในห้างนี้อีกเป็นเด็ดขาด

สุดท้ายนี้ ผมอยากให้เล่าต่อๆกันไปนะครับ จะได้ไม่มีใครโง่เหมือนผมอีก

ปล.ตอนเช้าวันที่15สิงหาคม ตื่นนอนมาปวดไหล่มาก(จริงๆนะครับ) คิดว่าเตียงคงไม่ค่อยดีแล้ว สงสัยต้องเปลี่ยนซักที มารู้ทีหลัง อ้อ ที่แท้โดนนกเอี้ยงเกาะไหล่นี่เอง มิน่าปวดไปหมด

จากคุณ : ราชันย์ทิวา - [ 16 ส.ค. 49 01:00:43 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com