CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

เซ็งลูกมากๆคะ แนะนำให้เรียนอะไร ไม่เคยเชื่อเลย .... เราควรตามใจเค้า หรือ ตามใจเราดีคะ แล้วลูกมั่นใจในตัวเองมากเกินไปด้วย

ยอมรับนะคะ ว่า การที่เราตามใจตัวเองไม่ตามใจลูกเป็นสิ่งที่ผิด แต่คนเป็นแม่ก็อยากให้ลูกได้ดี ใช่มั้ยละคะ

เรื่องของเรื่องเลยนะคะ

ดิฉันมักจะมีปัญหาทะเลาะกับลูกทุกที ในเรื่องการวางแผนการเรียน อารมณ์ว่า อยากให้ลูกไปทางซ้าย ลูกก็ดันไปทางขวา

แถมลูกยังมั่นใจสูงนะคะ ทำอะไรเกินไปจริงๆ บางครั้งเราคิดว่าลูกอวดเก่ง แต่บางทีลูกมันก็ชนะเรานะคะ เห้อ เราเลยบังคับอะไรเค้าไม่ได้

อย่างตอน ม.ปลาย ให้ลูกสอบเข้าเตรียมอุดม ตรงพญาไท เราอยากให้ลูกสอบสายวิทย์ อยากให้ลูกเป็นทันตแพทย์ ลูกคะ ดันๆๆๆ ไปสอบสายศิลป์คำนวณ หึมมม ตอนนั้นมันโกรธ มากๆคะ แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ เลยปล่อยวาง เพราะลูกคะ อ้างว่า ได้ที่ดีด้วยนะ ลูกมั่นใจในตัวเอง จนบางทีรู้สึกว่าไม่ฟังพ่อแม่เลย

แต่เราก็รักลูกนะคะ

ต่อมาคะ อันนี้ล่าสุด

ตอนลูกจะสอบเข้ามหาวิทยาลัย ดิฉันก็บอก ให้เข้า
    บัญชี-บัญชี จุฬาฯ
    แล้วไงรู้มั้ยคะ ลูกเถียงคะ บอก จะเข้า บัญชี-บริหารจุฬาฯ
    ดิฉันคิดว่า บัญชี-บัญชี น่าจะดีกว่า เลยมีปากเสียงเล็กน้อย สุดท้าย ลูก ก็บอก ถ้าคะแนนดีเกิน 75 เปอร์เซ็นต์ของทั้งหมด ต้องให้เรียน บัญชี-บริหาร จุฬาฯ

แล้วผลออกมา ก็คะ ลูกได้เกินจริงๆ ดิฉันเลยต้องยอม
    ให้ลูกเรียน บัญชี - บริหารจุฬาฯ

เห้อ เราอยากให้ลูกเรียนหมอฟัน ก็ไม่ได้ อยากให้เป็นออดิท ก็ไม่ได้

คราวนี้แอบกลุ้มคะ ว่า อีกหน่อยลูกจะไปทางไหน อาชีพ อะไร

เวลาถามลูก ลูกก็บอกคะ ว่า ยังไม่ถึงเวลาคิด หรือบางทีก็บอก เอาน่า ชิวๆ น่าแม่

ที่มาบ่นนี่ก็เพราะเหนื่อยใจคะ
    ลูกมั่นใจเกินไป เรากลัวลูกจะลำบาก เห้อ

คนเป็นแม่ ก็อยากให้ลูกได้ดี รักลูก เลยแนะนำ เห้อ

แต่ยังไงก็รักลูกคนนี้เสมอ คะ

กระทู้นี้บ่นเฉยๆคะ เห้อ

เราเลยมานั่งคิดว่า

เราจะตามใจลูกอีกต่อไป ต่อไป ต่อไป จริงๆเหรอ เพราะ เราไม่เคยตามใจตัวเองได้เลย หรือ จะตามใจลูกก็จะสร้างเงื่อนไข ที่ดูท้าทายแล้วเค้าก็ทำได้ เราก็ต้องยอมเค้า

ขอบคุณสำหรับพื้นที่เล็ก ๆ ของกระทู้นี้คะ

จากคุณ : คนเป็นแม่ - [ 18 ส.ค. 49 20:47:40 A:161.200.255.161 X: TicketID:122345 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com