Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

*^^* วิธีการเสนองานเขียน/แปลให้ สนพ. *^^*

เนื่องจากมีการตั้งกระทู้ถามเกี่ยวกับการเสนองานเขียนให้สนพ. บ่อยครั้ง ก็เลยคิดว่า จะลองทำกระทู้ที่ตอบคำถามหลายๆ อย่าง ที่คนอยากส่งงานเขียนถามบ่อยๆ ดูนะคะ

ต้องออกตัวไว้ก่อนว่า ที่เขียนต่อไปนี้ เก็บมาจากประสบการณ์ส่วนตัว ของคนรอบข้าง และการศึกษาตามเว็บไซต์ สนพ. และกระทู้ต่างๆ ค่ะ ถ้าหากมีข้อผิดพลาด รบกวนผู้รู้ช่วยกรุณาท้วงติงด้วยนะคะ จะได้เป็นประโยชน์ต่อๆ ไปค่ะ

วิธีการเสนองานเขียน

เมื่อมีต้นฉบับที่เขียนเสร็จแล้วอยู่ในมือ โดยแน่ใจว่า เป็นต้นฉบับที่เขียนขึ้นเอง ไม่ได้ลอกเลียนคนอื่นมา ก็ดำเนินการดังต่อไปนี้ค่ะ

1. เลือก สนพ.

มักมีคำถามบ่อยๆ ว่า ถ้าเขียนงานเขียนชนิดนี้ขึ้นมา จะต้องส่ง สนพ.ไหน

อยากแนะนำให้ผู้มีต้นฉบับลองใช้เวลาเดินดูตามร้านหนังสือสักนิดค่ะว่า มีสนพ.ไหนบ้าง ที่ตีพิมพ์เรื่องแนวเดียวกับที่คุณเขียนอยู่ นั่นก็แปลว่า สนพ.มีแนวโน้มที่จะรับงานเขียนแนวนั้นมากกว่า สนพ.อื่น

ควรเลือกส่งแนวเรื่องให้ตรงกับที่ สนพ. ต้องการ ไม่อย่างนั้น อาจจะทำให้เสียเวลาในการส่งต้นฉบับค่ะ

คำถามต่อมาที่มักจะพบบ่อยๆ คือ

"ส่งต้นฉบับให้หลายๆ สนพ. ได้ไหม"

คำตอบคือ

"ไม่ควรค่ะ"

นี่เป็นมารยาทในการส่งต้นฉบับ สิ่งที่ควรทำคือ เลือกสนพ.ที่คุณอยากพิมพ์งานด้วยมากที่สุดก่อน และส่งงานไป สอบถามไปว่า สนพ.ใช้ระยะเวลาในการพิจารณาต้นฉบับนานแค่ไหน หลังจากนั้นก็รอค่ะ ถ้าครบกำหนดพิจารณาแล้ว ยังไม่ได้รับข่าวสาร ให้สอบถามไปยังสนพ.นั้น หากมีการเลื่อนการพิจารณา ก็สอบถามว่า จะเลื่อนนานแค่ไหน

ถ้าหากคิดว่ารอได้ก็รอค่ะ แต่ถ้าคิดว่า ไม่อยากรอแล้ว ให้ถอนเรื่องออกจากสนพ.นั้น เพื่อส่งสนพ.อื่นต่อไป

เหตุผลที่ไม่สมควรส่งต้นฉบับ "หว่าน" ไปทุกสนพ.นั้น ก็เพราะว่า หากคุณได้รับการพิจารณาว่า "ผ่าน" พร้อมๆ กันทุกสนพ. จะเกิดปัญหาขึ้นมาได้ค่ะ

ระยะเวลาในการพิจารณาผลงาน เมื่อก่อนนี้นานมากๆ โดยเฉพาะสนพ.ใหญ่ กินเวลาได้ถึง 6 เดือนหรือเกินหนึ่งปี

ปัจจุบันนี้ สนพ.ส่วนใหญ่มีระยะเวลาการพิจารณางานที่สั้นลงมาก เท่าที่สังเกตดู ส่วนใหญ่จะอยู่ที่ 3-6 เดือนค่ะ

2. การเตรียมส่งต้นฉบับ

เมื่อเลือกสนพ.ได้แล้ว ก็เตรียมส่งต้นฉบับกันค่ะ

สนพ. ส่วนใหญ่นิยมต้นฉบับที่เป็นต้นฉบับ "พิมพ์" ค่ะ มีบางที่ที่ยอมรับต้นฉบับที่เขียนด้วยลายมือ ถ้าเขียนด้วยลายมือ ควรจะเป็นลายมือที่อ่านง่ายนะคะ

สิ่งที่ควรแนบไปพร้อมกับต้นฉบับคือ

1. แนะนำตัวสักเล็กน้อย เพื่อให้ บก.ผู้พิจารณารู้จักคุณมากยิ่งขึ้น
    2. เรื่องย่อของงานเขียน

มาตรฐานต้นฉบับส่วนใหญ่แล้ว แต่ละสนพ.จะใกล้เคียงกัน สำหรับกระทู้นี้ ไอซ์ขอยกมาตรฐานต้นฉบับของ สนพ.แจ่มใสมาให้ดูนะคะ เพราะว่าอิงจากเว็บไซต์ได้ง่ายค่ะ

http://www.jamsai.com/novelnet/board.asp

มาตรฐานต้นฉบับ ((ของสนพ.แจ่มใส))

"1.จัดขอบบน ขอบล่าง ขอบซ้าย และขอบขวา ตามมาตรฐานที่โปรแกรม Word ตั้งไว้ คือ 2.54 ซม. สำหรับด้านบนและด้านล่าง และ 3.17 ซม. สำหรับด้านซ้าย และด้านขวา

2. ใช้ตัวอักษร Cordia New ขนาด 14 pt.  

3. ไม่จำเป็นต้องเว้นบรรทัดทุกครั้งที่ขึ้นย่อหน้าใหม่ ให้เว้นบรรทัดเฉพาะเวลาที่ต้องการขึ้นเรื่องราวใหม่หรือคั่นแต่ละฉาก แต่ละตอนของเรื่องสั้นเท่านั้น

4. เมื่อขึ้นย่อหน้าใหม่ ให้ใช้ tab แทนการเคาะ space bar เว้นวรรค โดยระยะ tab ให้เป็นไปตามมาตรฐานที่โปรแกรม Word ตั้งไว้ตั้งแต่แรก

5. หลังเครื่องหมายอัศเจรีย์, ปรัศนีย์, จุลภาค, ไม้ยมก, วงเล็บ และเครื่องหมายอัญประกาศ ให้เคาะเว้น 1 เคาะ

6. ทุกครั้งที่เว้นวรรคให้เคาะเว้นเพียงเคาะเดียวเท่านั้น

7. ตรวจเช็คคำ และตัวสะกดให้ถูกต้องที่สุด (โชว์ความรู้ภาษาไทยกันได้เต็มที่ค่ะ)"

การส่งงานให้นิตยสารพิจารณา ควรให้หมายเลขบัญชีลงในต้นฉบับด้วยค่ะ เพราะถ้าหากงานเขียนผ่าน จะง่ายต่อการจ่ายเงิน

สิ่งที่อยากแนะนำเพิ่มเติมคือ ใช้ option ใน Microsoft Word ให้เป็นประโยชน์

เข้าไปตรง View -> Header and Footer ... จะมีกล่องให้เติมข้อความด้านบน ซึ่งข้อความนี้จะปรากฎขึ้นทุกหน้าของไฟล์

ส่วนนี้สามารถใส่
    - เลขที่หน้า
    - ชื่อเรื่อง
    - ชื่อผู้เขียน
    - e-mail และ/หรือ เบอร์โทรศัพท์ติดต่อ
    ลงไปได้

ซึ่งจะมีประโยชน์มาก หากบก.ปริ้นท์ออกมาอ่านแล้ว ก็จะมีข้อมูลทุกอย่างพร้อมที่จะติดต่อกับนักเขียนได้ทันทีค่ะ ไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องต้นฉบับไปปนกับของคนอื่น หรือการสลับหน้าด้วย

3. การส่งต้นฉบับ

เมื่อเตรียมทุกอย่างพร้อมแล้ว ก็ส่งต้นฉบับได้เลยค่ะ ปัจจุบันนี้ สนพ.ส่วนใหญ่รับพิจารณาผลงานทาง e-mail แล้ว แต่บางสนพ.ก็ยังอยากให้ส่งทางไปรษณีย์อยู่

ข้อมูล e-mail และ ที่อยู่ ของสนพ.ต่างๆ สามารถหาได้จากเว็บไซต์ของสนพ.นั้นๆ หรือในหนังสือที่สนพ.นั้นๆ ตีพิมพ์ออกมาค่ะ

การส่ง e-mail ให้ cc ถึงตัวเองด้วย เพื่อเป็นหลักฐานว่า ได้ส่งเมล์นั้นจริงเมื่อวันที่เท่าไหร่

การส่งไปรษณีย์ ควรส่งเป็นสำเนาไปนะคะ เพราะสนพ.ส่วนใหญ่จะไม่คืนต้นฉบับ

ก่อนส่งงานให้สนพ. ให้ส่งสำเนาปิดผนึกและเซ็นต์ลายเซ็นต์กลับมาตัวเองก่อน และไม่ควรแกะซองที่ส่งหาถือตัวเอง เผื่อถ้าเกิดปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์ขึ้นมา สิ่งนี้สามารถใช้เป็นหลักฐานว่า คุณเป็นเจ้าของงานเขียนนั้นได้

4. การทำสัญญาและค่าตอบแทน

เมื่อผ่านการพิจารณาแล้ว แต่ละสนพ.ก็จะมีการทำงานต่างๆ กันนะคะ ยังไงก็ควรจะสอบถามทางสนพ.ที่คุณส่งงานไปให้ละเอียดอีกครั้งหนึ่ง

แต่โดยทั่วไปแล้ว เมื่องานเขียนผ่านการพิจารณา ก่อนตีพิมพ์ก็จะมีการเซ้นต์สัญญากันก่อน แต่ละสนพ.มีนโยบายแตกต่างกันออกไป อ่านสัญญาให้ละเอียด และทำความเข้าใจให้ดีๆ ค่ะ ถ้าคุณคิดว่ายอมรับได้ค่อยเซ็นต์ หรือถ้ามีข้อไหนสงสัย ให้สอบถามสนพ.ไปเลย อย่าเหนียมอายค่ะ

เรื่องค่าตอบแทนก็เช่นกัน แต่ละสนพ.มีมาตรฐานในการให้ค่าตอบแทนนักเขียนต่างกัน ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆ อย่าง เช่น สนพ.ใหญ่หรือเล็ก นักเขียนหน้าใหม่-เก่า มีชื่อเสียงไหม มีขั้นตอนการลงทุน จ่ายเงิน เก็บเงินอย่างไร ฯลฯ

การจ่ายเงินก็เช่นกัน ส่วนใหญ่แล้ว นักเขียนจะได้รับเงินหลังหนังสือออกวางขาย จะกี่เดือนกี่วันก็แล้วแต่สัญญาค่ะ

มาตรฐานทั่วๆ ไปที่หลายๆ สนพ. จ่ายค่าตอบแทนให้นักเขียนคือ

10% * ราคาปก * จำนวนเล่มที่ตีพิมพ์

แต่ทั้งนี้เท่าที่เคยได้ยิน ราคาเปอร์เซ็นต์จะ vary ได้ตั้งแต่ 5-20% เลยทีเดียว ขึ้นอยู่กับ สนพ.และตัวนักเขียน ((เท่าที่ทราบนักเขียนดังๆ น้อยยยยคนมากๆ ค่ะที่จะได้เกิน 10%))

ซึ่งก่อนเซ็นต์สัญญา นักเขียนควรถามเรื่องค่าตอบแทนจากสนพ.ให้ชัดแจ้งก่อนนะคะ ^^

จากคุณ : Clear Ice - [ 30 พ.ย. 49 09:48:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom