Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สงสัยครับว่าคนสมัยอยุธยาเรียกตัวเองว่าคนอโยธยา หรือว่าคนสยามครับ

ผมได้ชมตัวอย่างหนังเรื่องตำนานสมเด็จพระนเรศวรมหาราช ช่วงท้ายของหนังตัวอย่างนี้มีเสียงเด็กพูดขึ้นมาประมาณว่า "ขอเพียงให้สยามได้ปกครองสยาม" ผมก็เลยนึกสงสัยขึ้นมาว่าสมัยอยุธยาเราเรียกตัวเองว่าสยามหรือยังครับ นอกจากนี้ผมยังได้ยินอีกช่วงหนึ่งที่ผู้แสดงพูดว่า "สิบห้าปีที่อโยธยาต้องสูญเสียอิสรภาพและความเป็นไทย" แต่อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าจริงๆ แล้วในบทพูดเป็นคำว่า "ไทย" หรือ "ไท" อย่างไรก็ตามถึงแม้บทจะเป็นคำว่า "ไท" จริง ประโยคนี้จะเป็นการใช้คำซ้ำซ้อนหรือเปล่าครับ เพราะ "อิสรภาพ" ก็น่าจะมีความหมายคล้ายกับ "ไท" อยู่แล้ว หรือถ้าหากผู้เขียนบทต้องการใช้คำว่า "ไทย" บทพูดนี้จะถือว่าผิดพลาดไปจากประวัติศาสตร์หรือเปล่าครับ เพราะผมจำได้ว่าเราเองก็เพิ่งจะเปลี่ยนชื่อประเทศมาเป็น "ไทย" เมื่อไม่นานมานี้เอง ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นไว้ล่วงหน้าครับ

แก้ไขเมื่อ 21 ธ.ค. 49 09:23:15

จากคุณ : luckywinth - [ 21 ธ.ค. 49 09:20:42 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom