Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มาเก่งภาษาอังกฤษติดบอร์ดกันครับ พูดได้ พูดดี เขียนได้ เขียนดี

สวัสดีวันมาฆบูชาครับทุก ๆคน ขอให้ชาวพุทธสานิกชนทุกคนมีความสุข ความเจริญ จิตใจผ่องแผ้วและแข็งแรง

สวัสดีครับทุกคน ผม tonmelb ไม่ได้ post เกือบ 2 เดือนแล้ว ทุกคนเป็นอย่างไรบ้างเอ่ย ผมเหรอครับ? สบายดีครับ เพิ่งจะ Sign a contract กับโรงเรียนครับ ปีการศึกษาใหม่ยังไม่แน่ใจว่าจะได้รับมอบหมายให้สอนอะไร แต่ที่ได้คุยกับผู้ใหญ่ น่าจะได้สอน History (in English), ช่วยสอนภาษาอังกฤษและดูแลเด็กพิเศษ

อีก 2 -3 อาทิตย์คงจะรู้ครับ แล้วจะมาบอกเล่าเก้าสิบกันครับ

Example/Sample sentences and Fixed English expressions

ผมมาคิดว่าอยากให้คนไทยมีประโยคสำเร็จรูปไว้ใช้ จะได้ใช้ได้ดั่งใจ ถูกต้องตามความหมายที่ตัวเองหมายถึงเช่นนั้นจริง ๆ เพราะจะมีความหมายภาษาไทยกำกับให้บางประโยค

ผมอยากให้ให้สิ่งที่คุณพูดออกมาแบบภาษาสวยและมีเนื้อหา

tonmelb คิดว่า พูดชัดนั้นสิ่งหนึ่ง

แต่สิ่งที่จะพูดออกไป( เนื้อหาที่สะท้อนความนึกคิด มันสมอง etc) ก็สำคัญ และผมมองว่ายากกว่าและสำคัญกว่า เพราะการพูดชัด ผมเชื่อว่า ถ้าผู้ฝึกมีใจปรารถนาอันแรงกล้า ก็ต้องหมั่นฝึกและ มันก็ต้องชัดขึ้น ๆ และใช้เวลาไม่นานนัก

แต่สำหรับคนที่พื้นฐานยังไม่ดีและเวลาในแต่ละวันไม่ค่อยมีเวลามากนัก

เรียนผ่านประโยคสำเร็จรูปจะดีมาก ยิ่งจำได้มาก ยิ่งดี

การเรียนภาษา ก็ต้องใช้ความจำ

บางคนอาจพูดว่า จำอย่างเดียวไม่ได้ ต้องเรียนอย่างเข้าใจ

อย่าให้ผมแขวะเมืองไทย การศึกษาไทยเลยครับ

เรียนมาเป็นสิบ ๆปี ได้อะไรบ้าง

คุณทำงานแล้ว ถามจริงเหอะ มีเวลาหรือครับ เรียนแบบปูพื้นฐานใหม่จริง ๆ ให้เข้าใจเลย

ได้ครับ แต่จะไม่ดีเท่ากับถ้าคุณเริ่มเรียนตอนเด็ก

เวลาที่คุณเสียไป 10 ๆ ปี คุณเสียโอกาสไปแล้ว

แต่ต้องขอเรียนตามตรง ให้สังเกตว่า ถ้าใครก็ตามมาเริ่มตอนโต พื้นฐานดีมาก่อนแล้ว+ มุมานะบากบั่น + สภาพแวดล้อม ถือว่ายกเว้นจากที่ผมกล่าวไว้ แต่จะให้เทียบเท่ากับเด็กที่เริ่มจากนานาชาติหรือเปล่าไม่แน่ ภาษาเขียนอาจดีกว่า แต่ไม่ใช่ภาษาพูด

แต่ตรงนี้ไม่ใช่ประเด็น

จากคุณ : tonmelb - [ วันมาฆบูชา 21:53:45 A:203.209.121.195 X: TicketID:054700 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom