Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

*** น้องๆ ป.ตรี ครับ ตั้งใจเรียนนะครับ เกรด ป.ตรี นี่สำคัญโคตรๆแล้ว ***

ผมเห็นหลายๆคนเอนท์ติดมาด้วยความยากลำบาก ระหว่างที่เรียน ป.ตรี ก็เรื่อยเปื่อย เพราะถือว่าบรรลุเป้าหมายแล้ว อย่างไรก็จบได้ไม่ยาก เพียงแต่เกรดอาจจะไม่สูงนัก

จึงอยากขอเตือนหน่อยจากประสบการณ์หลังเรียนจบว่า เกรด ป.ตรี นี่สำคัญโคตรๆแล้วครับ ไม่ว่าจะอยู่มหาวิทยาลัยไหน อาจจะสำคัญกว่าคะแนนเอนท์อีก

หลายๆบริษัทเวลารับคนเข้าทำงานก็จะดูจากเกรด ป.ตรีเป็นหลัก หลายๆบริษัทให้คนจบจากคณะเดียวกัน มหาวิทยาลัยเดียวกัน ได้เงินเดือนไม่เท่ากันนะครับ ถ้าได้เกียรตินิยมก็อาจจะบวกไปเลยอีกพันสองพัน ถ้าเรียนซ้ำหลายปีก็อาจจะถูกลดเงินเดือนสักห้าร้อยอย่างนี้

ถ้าน้องคิดว่าเรียน ป.ตรี เกรดไม่ดี แต่มามุมานะทำงานอย่างหนักในภายหลังก็ได้การยอมรับเหมือนกัน ก็เป็นแนวทางหนึ่งที่บางคนทำได้ครับ แต่มีน้อย และจะเสียเปรียบในการเรียนต่ออยู่ดี เพราะมหาวิทยาลัยดังๆนั้นหลายๆแห่งตั้งเกณฑ์ขั้นต่ำว่าจะรับเฉพาะคนจบเกียรตินิยมอันดับสองขึ้นไป

บางคนเกรดน้อยเข้ามหาวิทยาลัยเจ๋งๆได้ก็มีครับ แต่นั่นหมายถึงเขาต้องมีคุณสมบัติอย่างอื่นเหลือเฟือ และต้องมีโชคด้วย ซึ่งอย่างเพิ่งไปคาดหวังเลย

คิดไปคิดมาแล้ว คุณสมบัติอื่นๆเป็นสิ่งที่เราแก้ไขได้ เช่นสอบโทเฟิล จีแมทได้น้อย ก็ไปสอบใหม่ได้เรื่อยๆ ประสบการณ์ทำงานไม่พอ ก็ทำงานต่อไปได้หลายปีตามที่ต้องการ มีแต่เกรด ป.ตรี นี่แหละ ที่กลับไปแก้ไขไม่ได้เลย (ยกเว้นจะเอนท์เรียนใหม่อีกสี่ปี)

เพื่อนผมหลายๆคนก็ไม่ได้มหาวิทยาลัยที่ต้องการแม้จะมีคุณสมบัติดี เพราะเกรด ป.ตรี ไม่มากพอ
    หลายๆคนเข้าเป็นพนักงานบางบริษัทไม่ได้ เพราะเกรดไม่มากพอเช่นกัน เป็นได้แค่ part time

ก็เลยมาย้ำเตือนในฐานะคนที่จบมาไม่นานน่ะครับ รู้สึกว่าเป็นสิ่งที่ต้องบอกจริงๆ

จากคุณ : เชษฐา - [ 29 เม.ย. 50 14:43:08 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom