Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

กับซีเบ็เหล็งกับหวงอี้ ในเรื่องดาบกระชากเลือดกับมังกรคู่สู้สิบทิศ

ผมเพิ่งได้อ่านดาบกระชากเลือดไปได้ประมาณ 50 หน้า
    บอกได้คำเดียวครับว่า เนื้อเรื่องน่าสนใจมาก
    แต่โครงเรื่องอาจจะไม่ใหญ่เท่ากับมังกรคู่

แต่สิ่งที่ได้เห็นจากการอ่านคือ ตัวละครเหมือนจะเป็นตัวเดียวกัน
    จากที่ใครๆบอกกันว่า หวงอี้ได้แรงบันดาลใจจากเรื่องนี้ในการเขียนเรื่องมังกรคู่ ผมขอมายืนยันอีกคน

แต่ผมแปลกใจสำนวนครับ คือสำนวนภาษาในเรื่องครับ
    ในเรื่องดาบกระชากเลือด และ มังกรคู่ น.นพรัตน์ แปลทั้งคู่ คงไม่มีใครไม่รู้ (หน้าปกก็เขียนไว้ตัวเบ้อเล้อ อาจจะใหญ่กว่าชื่อ ของคนเขียนอีก) เลยสงสัยครับ

ข้อแรก ที่หวงอี้เอาเรื่องของซีเบ๊เหล้งมาใช้เป็นแนวทางในการออกแบบตัวละครและวิทยายุทธ ก็ดีอยู่อะครับ แต่ทำไมไม่ทำให้กระชับหละครับ (สักสิบเล่มจบก็ยังดี) บางเรื่องผมว่า ผมงานของซีเบ็เหล็งเนี่ยะ จะดูสมบูรณ์กว่าเยอะอะครับ แต่ข้อนี้อาจจะตอบกันยากและไม่ได้มีผลกับนักอ่านหลายคน ที่ชอบตอนติดเรท หรือ ชอบเรื่องยาวๆ

ข้อสอง สำนวนภาษาที่ใช้จาก คนเยนคนเดิม จากคนแปลท่านเดิม ทำไมสำนวนเรื่อง จอมคนแผ่นดินเดือด กับมังกรคู่และดาบกระชากเลือด ถึงมีความแตกต่างกันมากพอมากถึงมากที่สุด ผมอาจจะบรรยายได้ไม่ชัดเจนเพราะจับความแตกต่างไมได้ แต่บอกได้คำเดียวครับ ว่า เจอ "หลักไมล์" ของจอมคนเข้าไป จุก ครับ ตามไม่ทันเพราะคนจีน วัดกันเป็นลี้ไม่ใช่หรอครับ เลยสงสัยว่า เกิดอะไรขึ้น ทาง น.นพรัตน์ อ่านอายชิล ก่อนมาแปลรึป่าว (เพระพวกพระเอกต้องผ่าน death match ที่อเมริกา ก่อนกลับมาญี่ปุ่น ต้องเดินเข็ญรถหลาย"ไมล์") เลยสงสัยจริงๆครับ

แต่ขอบอกครับ บรรยายกาศของเรื่อง หรือการบรรยายเนื้อเรื่อง ของดาบกระชากเลือดและมังกรคู่ มันเรียกได้ว่า คล้ายกันมากๆ

รบกวนท่านที่รู้และเฮี๋ยตี๋ซือเจ๊ ทั้งหลายช่วยแถลงไขให้ด้วยนะครับ

คาราวะ อย่างงาม

แก้ไขเมื่อ 20 พ.ค. 50 08:31:36

จากคุณ : คุณชายสามแห่งตระกูลเลี่ยว - [ 20 พ.ค. 50 08:30:54 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom