Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอคําแนะนําการวางแผนเรียนภาษาอังกฤษครับ

ก่อนอื่นขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบ ขอสารภาพตามตรงเลยว่าภาษาอังกฤษของผมนั้นแย่มากครับ แย่ประมาณที่ว่าไม่เคยท่องศัพษ์ เวลานั่งเรียนก็พอให้ผ่านไปคาบๆ ขอสอบก็นึกว่าเป็นภาษาขอม ผ่านมาได้เพราะคะแนนเก็บคือว่าในช่วงมัธยมราวกับว่าผมทุกวิชานี้ไปเลยก็ว่าได้ก็เลยต้องหักเหไปเรียนวิชาที่หนีภาษาอังกฤษให้มากที่สุด แต่กับหนียังไงก็ไม่พ้น ก็เลยอยากว่ามาขอคําแนะนําว่าผมควรที่จะเริ่มจากอะไรดี ผมอยากอ่านออกเขียนได้ พูดได้ และถ้าเรียนต้องไปเรียนพื้นฐานที่ไหนดีอยากให้ท่านได้ช่วยทําผังหรือแผน การเรียนภาษาอังกฤษให้ครับ ขอบอกตามตรงเลยว่าอายเหมือนกันครับเหมือนกับมาประจานตัวเอง แต่มันคงถึงเวลาแล้วที่ต้องรู้จักตัวเอง.
    ปล.ลึกๆก็อยากสอบ toefl ภายใน2-3ปีข้างหน้าพอเป็นไปได้ไหมครับสําหรับผม หวังว่าคงไม่หวังมากจนเกินไปนะครับ

จากคุณ : จักรสาร - [ 15 ก.ค. 50 00:33:03 A:220.50.14.155 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom